ไฟหน้าไม่สว่างครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ biggy
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

biggy

Register
เข้าร่วม
12 ก.ย. 2011
  • กระทู้ ผู้เขียน
ไฟต่ำไม่สว่างอ่ะครับ เป็นไฟโปรเจ็คเตอร์อ่ะครับ ดูแล้วเลนส์มันดูขุ่นๆ เหลืองๆ ถ้าจะเปลี่ยนหลอด จะเปลี่ยนแบบไหนดี ไม่อยากเปลี่ยนโคมใหม่ ถ้าจะใส่ซีนอนจะใส่ได้มั้ยครับ แล้วต้องใส่แบบไหนดี เวลาขับตอนฝนตกแล้วจะมองเห็นถนนอาะครับ ตอนนี้ขับกลางคืนกับเวลาฝนตกกลางคืนลำยากมากเลย สู้ไฟรถคันอื่นไม่ได้เลยครับ ผู้รู้ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ:coolly-0033::coolly-0033::coolly-0033:

ไฟตัวนี้อ่ะครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ไฟล์แนบ

69.2 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 119
ผมก็เป็น (ไฟของ12V) ครับ

ช่วยหน่อยนะครับๆๆๆๆๆๆ .....

ถ้าโคมมันขุ่นมากก็คงต้องล้างโคมอ่ะครับ..จะได้ใสขึ้นมาหน่อย.

ขอวิธีทำหน่อยสิครับ อยากลองทำเอง ถ้าเปลี่ยนหลอดล่ะครับจะเอามาใส่แทนได้เลยรึป่าวครับ

อยากรู้ว่าทำยังไงจะได้ทำด้วยคนครับ :coolly-0029:

เอาไดรร้อนนั่งเป่า ตรงกาว แล้วค่อยๆงัดเบาๆ เพื่อเปิดโคมกระจกออกมา ระวังแตกด้วยคับ

รบกวนถามเรื่องกาวที่จะปิดคืนด้วยครับว่าต้องใช้แบบไหน :coolly-0009::coolly-0009::coolly-0003:

ขอแบบละเอียดกว่าดีหน่อยได้ป่ะครับ...รึว่าจะเปลี่ยนหลอดดีครับ

ล้างโคมมาก็สว่างขึ้นไม่มากมั้งครับ เพราะปัจจุบันรถแทบทุกคันไฟหน้าทั้งใหญ่ทั้งสว่างกันจนเราชินจนลืมไปแล้วว่าย้อนไปเมื่อตอนเซฟป้ายแดงก็ขับกันได้สบายๆเน๊อะ

ใช่แล้วครับ..สู้ไฟรถรุ่นใหม่ๆไม่ได้เลย มองไม่เห็นถนนเล๊ยเวลาขับสวนทางอ่ะ:coolly-0017::coolly-0017:

เปลี่ยนเป็นเปกเมกาเลยคับ!!
สว่างแน่ๆคับ + ใส่ซีนอนของญี่ปุ่นมือสองก็ได้ ไม่มีละลายแน่นอนคับ!!

ขอบคุณครับ ตอนนี้ก็กำลังลังเลใจอยู่ว่าจะเปลี่ยนดีมั้ย งั้นขอข้อมูลเกี่ยวกับหลอดไฟที่จะใส่หน่อยสิครับ จะได้หาของมาถูก:coolly-0033:

ของผมได้แค่เนี่ย เข้าซอยที มืดมิด
ต้องระดมทั้ง สปอตไลท์ ส่องหมา ไฟสูง จึงจะเอาอยู่

ฟิลม์หน้า 40 3m

ไฟล์แนบ

19.2 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 73
อืมม.....................

เห็นตามหาคำตอบอยู่ ขอช่วยตอบจากประสบการณ์ผมนะครับ

ไฟโปรเจคเตอร์ของเซฟิโร่จะด้อยกว่าไฟโปรเจคเตอร์รถรุ่นใหม่ๆครับ ด้วยที่ว่าตัวโคมมันจะเล็กกว่า ทำให้การกระจายแสงไม่ดี บางคนก็ว่าไม่สว่าง บางคนก็บอกสว่าง เถียงกันไม่จบ (ลองค้นกระทู้เก่าๆดูครับ)

1. ล้างโคม คอนเฟิร์มว่าช่วยได้ไม่มากครับ ถ้าจะถอดมาทำเองแนะว่าอย่าดีกว่าครับ แต่ถ้าอยากลองก็ไม่ว่ากัน

2. ใส่หลอดซีนอน รุ่นนี้จะเป็นหลอด H1 สเตปนี้ ช่วยขึ้นมาได้อีกระดับหนึ่ง แต่แสงที่ได้ก็จะเป็นลำ เป็นจุดคล้ายหลอดเดิม เพียงแต่ได้ความสว่างเพิ่มขึ้นมาครับ ความเห็นผมก็ยังไม่สว่างกระจายครอบคลุมพื้นผิวถนนเท่าไรนัก ขับเร็วๆกลางคืนก็มีเครียดครับ

3. แนะนำว่า ถ้าตนเองรู้สึกว่าโคมโปรเจคเตอร์ไม่สามารถตอบโจทย์ความสว่างตัวเองได้ ให้หาโคมหน้าสเปคเมกา (ที่เค้าเรียกกัน) มาใส่แทนครับ หลอดที่ใช้กับโคมประเภทนี้ก็จะเป็นหลอด H4 ซึ่งหาได้ง่ายในท้องตลาด ส่วนจะ upgrade หลอดเป็นซีนอนหรือไม่ก็แล้วแต่งบครับ โคมของสเปคเมกานี้ ที่ผิวตัวโคมเองมันจะ design ทำเป็นรีเฟรคเตอร์ในตัว ดังนั้นการกระจายแสงมันจึงทำได้ดีกว่าโคมโปรเจคเตอร์ครับ ถ้าไม่ up หลอดเป็นซีนอนก็ใช้หลอดฮาโลเจนแต่งที่มีขายในท้องตลาดก็ได้ครับ เช่น ของอีเกิ้ลอาย ฟิลิป หรือ บอช มีสีให้เลือกมากมาย

หมายเหตุ : ถ้าเน้นใช้งาน ไม่ได้แต่งเทพ ใช้โคมสเปคเมกา ของไต้หวัน ก็ได้นะครับ มันจะมี 2 ยี่ห้อ คือ ของเดโป้ และ TYC ราคาก็ประมาณ 2600-2800 บวกลบแล้วแต่ร้านครับ แต่โคมไต้หวันนี้จะไม่ได้เจาะไฟเหลืองสปอตไลท์มาให้ อาจต้องเอามาทำเอง หรือ จ้างตามในเวปที่รับทำก็แล้วแต่ตัวเราแล้วหล่ะครับ
ส่วนโคมแท้ๆที่มีสปอตไลท์เหลืองก็มีขายในเวป ราคาก็ 7500-9500 แล้วล่ะครับตอนนี้

กระจ่างแล้วครับทีนี้ ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ สงสัยจะต้องเปลี่ยนโคมเป็นเป็กเมกาแล้วล่ะ เพราะเน้นใช้งานมากกว่า ขับกลางคืนไม่ต้องกลัวลงข้างทางอ่ะครับ

ขอบคุณมากครับ....

อืมม.....................

เห็นตามหาคำตอบอยู่ ขอช่วยตอบจากประสบการณ์ผมนะครับ

ไฟโปรเจคเตอร์ของเซฟิโร่จะด้อยกว่าไฟโปรเจคเตอร์รถรุ่นใหม่ๆครับ ด้วยที่ว่าตัวโคมมันจะเล็กกว่า ทำให้การกระจายแสงไม่ดี บางคนก็ว่าไม่สว่าง บางคนก็บอกสว่าง เถียงกันไม่จบ (ลองค้นกระทู้เก่าๆดูครับ)

1. ล้างโคม คอนเฟิร์มว่าช่วยได้ไม่มากครับ ถ้าจะถอดมาทำเองแนะว่าอย่าดีกว่าครับ แต่ถ้าอยากลองก็ไม่ว่ากัน

2. ใส่หลอดซีนอน รุ่นนี้จะเป็นหลอด H1 สเตปนี้ ช่วยขึ้นมาได้อีกระดับหนึ่ง แต่แสงที่ได้ก็จะเป็นลำ เป็นจุดคล้ายหลอดเดิม เพียงแต่ได้ความสว่างเพิ่มขึ้นมาครับ ความเห็นผมก็ยังไม่สว่างกระจายครอบคลุมพื้นผิวถนนเท่าไรนัก ขับเร็วๆกลางคืนก็มีเครียดครับ

3. แนะนำว่า ถ้าตนเองรู้สึกว่าโคมโปรเจคเตอร์ไม่สามารถตอบโจทย์ความสว่างตัวเองได้ ให้หาโคมหน้าสเปคเมกา (ที่เค้าเรียกกัน) มาใส่แทนครับ หลอดที่ใช้กับโคมประเภทนี้ก็จะเป็นหลอด H4 ซึ่งหาได้ง่ายในท้องตลาด ส่วนจะ upgrade หลอดเป็นซีนอนหรือไม่ก็แล้วแต่งบครับ โคมของสเปคเมกานี้ ที่ผิวตัวโคมเองมันจะ design ทำเป็นรีเฟรคเตอร์ในตัว ดังนั้นการกระจายแสงมันจึงทำได้ดีกว่าโคมโปรเจคเตอร์ครับ ถ้าไม่ up หลอดเป็นซีนอนก็ใช้หลอดฮาโลเจนแต่งที่มีขายในท้องตลาดก็ได้ครับ เช่น ของอีเกิ้ลอาย ฟิลิป หรือ บอช มีสีให้เลือกมากมาย

หมายเหตุ : ถ้าเน้นใช้งาน ไม่ได้แต่งเทพ ใช้โคมสเปคเมกา ของไต้หวัน ก็ได้นะครับ มันจะมี 2 ยี่ห้อ คือ ของเดโป้ และ TYC ราคาก็ประมาณ 2600-2800 บวกลบแล้วแต่ร้านครับ แต่โคมไต้หวันนี้จะไม่ได้เจาะไฟเหลืองสปอตไลท์มาให้ อาจต้องเอามาทำเอง หรือ จ้างตามในเวปที่รับทำก็แล้วแต่ตัวเราแล้วหล่ะครับ
ส่วนโคมแท้ๆที่มีสปอตไลท์เหลืองก็มีขายในเวป ราคาก็ 7500-9500 แล้วล่ะครับตอนนี้
แหล่มเลยค่ะป๋าขรา....... :coolly-0017: