เช็ครถยนต์ไฟรั่วครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311256
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311256

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
15 มิถุนายน 2011
  • กระทู้ ผู้เขียน
คือ ผมไปเจอวิธีเช็คไฟรั่วของรถยนต์มาครับ
http://www.youtube.com/watch?v=n8F95PgsFKk

เลยเอามาลองกับน้องโลมาขาวบ้าง เพราะก็สงสัยเหมือนกันว่า ทำไม่จอดไว้นานๆแบตหมด สตาร์ตไม่ติดเลยครับ กระบะอีกคันไม่ค่อยค่อยขับ ไม่ได้สนใจมัน บางทีเป็นเดือนมันยังสตาร์ดติดเลย น้องโลมาขาวสัปดาห์กว่าๆ งอแงแล้ว ก็เลยลองทำดูครับ ปรากฏว่า กระจกไฟฟ้าฝั่งข้างคนขับนี่เอง ตัวปัญหา พอถอดแผงกระจกไฟฟ้าออก หลอดไฟที่ติดค่อนข้างสว่าง ก็เืกือบจะดับตามวิธีการตามลิ้งค์เป๊ะๆัลยครับ ยังเหลือติดหรี่ๆ แบบหรี่มากๆครับ อยากรู้ว่ามันปกติไหม คือตอนนี้ผมแทบจะถอดอุปกรณ์ไฟฟ้าทุกอย่างออกหมดแล้วครับ ยังติดแบบหรี่มากๆๆๆอยู่เลยครับ

ปล. A31 1JZ GTE เครื่องสภาพเดิมๆไม่ได้ทำอะไร วิทยุเดิมๆครับ
ขอบคุณพี่ๆน้องๆทุกท่านครับ

ถามต่อนิดนึงคับ แล้วรู้ว่าไฟรั่วแล้วไปรู้จุดรั่วได้ไงคับ ว่าเป็นที่กระจกไฟฟ้าฝั่งคนขับ เพราะในรถก็มีหลายอย่างที่ใช้ไฟ
ปล. รถผมก็ไฟรั่วเหมือนกันคับ ปวดหัวมาก

• กระทู้ ผู้เขียน
ตอนผมตรวจสอบผมค่อยๆไล่ทีละอุปกรณ์อะครับ เพราะตอนแรกเลยหลอดไฟติดค่อนข้างสว่างครับ
จำเลยตัวแรกเป็น วิทยุ ดึงออกมา ถอดทั้งสายไฟเลี้ยง สายเสาอากาศ ลองทำการตรวจสอบอีกรอบ ไฟสว่างเท่าเดิม เลยคิดว่าไม่ใช่
จำเลยตัวต่อไป เซ็นเซอร์ตรวจการปิดประตู ใช้วิธีปรับสวิทซ์ไฟให้ เป็น OFF ไม่ขึ้นกับประตูแทน ผลไม่เปลี่ยน ไม่น่ารั่วครับ และลองปรับเป็น ON และ DOOR เช็คด้วยเหมือนกัน (อันนี้ผมเทียบกับน้องอีซูซุ มังกรทองครับ ถ้าปรับสวิทซ์ไป ON - ไฟติดสว่างจ้า ปรับ DOOR - ถ้าปิดประตูไม่สนิท ก็สว่างจ้า ปิดสนิทไฟดับ ปรับ OFF -ดับ ผมเข้าใจว่ามังกรทองไฟดับสนิทได้เลย น่าจะเป็นเพราะว่ามันเล่นไม่มีระบบไฟฟ้าอะไรเลย ไม่มีกันขโมย ไม่มีเซ็นทรัลล้อค ไม่มีกระจกไฟฟ้า เลยยังถามว่ากรณีน้องโลมาเหลือหรี่มากๆๆๆ ปกติมั้ย)
จำเลยตัวต่อไป แผงปรับกระจกมองข้าง แงะออกมา ถอดสาย ผลไม่เปลี่ยนแปลงไม่น่าใช่อีก
จำเลยตัวต่อไป ปรับกระจกไฟฟ้าแต่ละบาน (พอดีเคยเห็นกระทู้นึงบอกว่าเจออาการกระจกไฟฟ้าบานหลังคนขับ เลื่อนลงเองได้ แล้วมีพี่ๆน้องๆมาตอบว่าเป็นเหมือนกัน ของน้องโลมา สายละลายช็อตตัวถัง ก็เลยลองดูครับ) ก็ลองถอดทีละอันวัดทีละครั้ง คราวนี้เจอบานคนขัางคนขับ จากที่ค่อนข้างสว่าง กลายเป็นเกือบดับเลยครัย เลยถอดปลั๊กเลยไว้ก่อนเลยครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม