สอบถามเรื่องปัญหารถครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ wave
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

wave

อยาก"แรง"แบบ"รถบ้าน"
Register
เข้าร่วม
18 ธ.ค. 2010
  • กระทู้ ผู้เขียน
สวัสดีสมาชิกทุกๆท่านครับ ผมพึ่งได้สมัครสมาชิกได้ไม่นาน
และได้เข้ามาแวะเวียนบ้านแห่งนี้อยู่เรื่อยๆ เข้ามาทีไรก็ได้รับสาระมากมาย
ทั้งเรื่องเครื่องยนต์และเทคนิคต่างๆ บ้างครั้งมีปัญหาก็อยากตั้งกระทู้ถาม แต่พอไปหาในกระทู้เก่าๆ ก็แกปัญหาผ่านไปได้
ต้องขอบคุณไม่น้อยสำหรับทุกๆกระทู้

เข้าเรื่องเลยนะครับ ไม่กี่วันที่ผ่านมา ก็เกิดปัญหากับรถผม เข้าไปหากระทู้เก่าๆก็ไม่มี เรื่องมีอยู่ว่า ผมกำลังจะขับรถกลับบ้าน ขับรถวิ่งประมาณ80 อยู่ดีๆได้ยินเสียงดังฟิว(เสียงดังมาก) อยู่ครั้งเดียวจากนั้นพอผมยีบคันเร่ง รถก็เร่งไม่ไปเลยครับแต่วัดรอบเครื่องขึ้นตามที่ผมยีบคันเร่งทุกครั้ง พอจอดรถก็ลองเข้าเกียร์ทุกเกียร์ลองดูก็สามารถเข้าได้ทุกเกียร์(AT) ลองส่องดูด้านล่างของเครื่องตรงที่เป็นขาแตะเกียร์(ชื่อเรียกเฉพาะผม ทานอื่นไม่รู้ว่าเรียกอะไร)ก็ขยับ ทุกครั้งและทุกเกียร์ที่เปลี่ยนครับ มองดูว่ามีเพลาตัวไหนขาดหรือป่าวก็ไม่เห็นครับ แต่ลองขับดูรถก็ไม่ขยับเขยื้อนเลย ไม่ทราบว่ามันน่าจะเป็นกับอะไรหรอครับทุกๆท่าน ท่านใดพอวินิจฉัยได้บ้าง รบกวนทีครับ

ป.ล. ถ้าเนื้อความยาวไปขออภัยไว้ด้วย เครื่องที่ใช้เป็น rb20 เดิมๆครับ

ผมว่าเกียร์น่าจะพังละครับ...

รอความจากท่านอื่นดู ครับ

วันนี้ช่วยกันกับน้องยกเกียร์ลงมา เช็คดูโดยรอบก็ไม่มีสายไฟขาด
ถอด ดอกบัว(ชื่อตามความเข้าของผม อิอิ) ออกมาจะมีแกนตรงกลาง
ผมลองดันเข้าแล้วดึงออก มันก็ขยับกึกกัก ลักษณะนี้น่าจะเรียกว่า เกียร์ขาด หรือป่าวครับ

ป.ล.มีความรู้ทางช่างเล็กน้อยไม่ถึงกับเก่ง เลยมาขอความชี้แนะ

เกียร์คงพังตามที่ท่านอั๋นบอก (ขอขอบคุณท่านอั๋นไม่น้อย)
ตอนนี้กำลังคิดๆ อยู่ว่าถ้าซื้อเกียร์มาใส่ใหม่ กับการเพิ่มเงินเอาเครื่องใหม่อย่างไหนจะดีกว่ากัน:coolly-0043::coolly-0043::coolly-0043:
ใจอยากว่าง RB25 แต่ที่ๆผมอยู่หาเครื่องตัวนี้และช่างที่ชำนาญเครื่องตัวนี้ยากอยู่พอสมควร
ก็เลยมองไปที่เครื่อง 1JZ
สองจิตสองใจอยู่ ว่าจะเอาแค่เกียร์ใหม่หรือว่าจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ดี
อยากได้คำชี้แนะจากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆน้าๆในเว็บแห่งนี้ ช่วยให้คำชี้แนะทีครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม