รบกวนหน่อยครับ รถร้อนแล้วสตาร์ทไม่ติด

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ usamansoo
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

usamansoo

Register
เข้าร่วม
20 ก.พ. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
รถผมเครื่อง RB25 DET ย้ายแบตไปไว้หลังรถ แต่มีปัญหาว่า ถ้าสตาร์ทตอนเช้าเครื่องเย็นจะสตาร์ท ได้ตามปกติ แต่ถ้าหากว่าขับไปจอดแล้วเครื่องยังร้อนอยู่จะสตาร์ทไม่ติด ต้องพ่วงแบตถึงจะติด แบตที่ผมใช้ 100amp แบตอายุประมาณ 6เดือน
รบกวนแนะนำด้วยครับ ตอนนี้รถใช้ได้แต่ขับมาทำงานกับกลับบ้านเท่านั้น ขับไปเที่ยว หรือ ห้าง ทำธุระ ที่ใช้เวลาน้อยๆๆไม่ได้เลย เพราะจะสตาร์ทไม่ติด :coolly-0041:

ผมว่าแบตเริ่มจะเก็บประจุไฟไม่ค่อยอยู่แล้วอะครับ ต้องใช้เวลาในการรวบรวมประจุไฟ

แล้วถ้าแบตมัน6เดือนนเยน่าจะยังอยู่ในประกันนะครับ ลองขับรถไปให้ร้านที่คุณซื้อแบตมาลองเปลี่ยนลูกใหม่ใส่เลย(ในขณะเครื่องร้อน)ผมว่าน่าจะสตาร์ดติดเลยนะครับ

อ่อ....จะให้ดีก้ควรเพิ่มสายกราวน์พ่วงที่เครื่องให้พอกับกระแสไฟ เพราะเวลาสตาร์ดรถเราจะดึงกระแสไฟเยอะมาก ถ้ากราวน์ไม่ดีรึไม่พอ มันก้จะทำให้สตาร์ดยาก+กินไฟ รึไม่ก้ใส่รีเรย์สตาร์ดเพิ่มอีกตัวนึง จะได้ไม่กินไฟมากเวลาสตาร์ด
ถ้ามีพัดลมไฟฟ้าก้เป็นอีกอันนึงที่จะกินไฟมาก เวลาดับกุญแจตามสเตปเครื่องร้อนๆ พัดลมจะทำงานอีกครั้งนึงหลังจากดับกุญแจ แต่ถ้าเกิดอาการแบตไม่ค่อยดีพอเราดับกุญแจปุ๊บ ปริมาณไฟที่เก็บก่อนดับกุญแจเพื่อจะเตรียมไว้สตาร์ดในครั้งต่อไปก้จะหมดลงเพราะพัดลมมันเอาไปกินหมดแล้ว วิธีแก้ของผมคือ ให้พัดลมมันดับพร้อมกุญแจ

ผมคิดว่าหน้าจะมีหลายประเด็นนะครับลองให้ช่างหาสายเหตุดูครับไม่ทราบอยู่แถวไหนครับ

เซนเซอร์นําอาจเสื่อมหรือเสียคับ

• กระทู้ ผู้เขียน
ขอบคุณทุกความเห็นเลยครับ รถผมเป็นพัดลมไฟฟ้าด้วยครับ ทำอย่างไรครับที่ให้พัดลมดับพร้อมกุญแจ อีกอย่างนึงผมติด timer เกี่ยวไหมครับที่ทำให้ไฟยังจ่ายหลังจากปิดกุญแจ
สำหรับเรื่องเซนเซอร์ จะเช็คดูครับ

รีเลย์ ช่วยสตาร์ทก็เป็นไปได้นะครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม