รอบเดินเบาไม่นิ่ง

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ supot
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

supot

Register
เข้าร่วม
16 ส.ค. 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
นำ้มันก็ปกติมีสดุดนิดหน่อย แต่ตอนใช้แก๊สสวิงขึ้น ๆ ลง ๆ ตลอด (ระหว่าง 600- 1000) โดยเฉพาะตอนแอร์ไม่ทำงานครับ อาการนี้เกี่ยวกับหัวเทียนรึเปล่าครับ..

อาการนี้ผมเคยเป็นแต่กล่องผมพังนะ คงสรุปไม่ได้แน่ชัด

ปลั๊กคอยส์หัวเทียนก็มีส่วนเพราะชอบแตกครับพี่

เครื่องอะไรครับ

ลอง่ายก่อนเลยครับ เจ ถอดปลั๊ก เดินเบาด้านท้ายเครื่องออกแล้วดูอาการ หายก็จบ ไม่ต้องเสียบใหม่ใช้ไปเลย

เครื่องอาร์บี ไล้กันเหรื่อยหน่อย ล้าง acc ไปก่อนเลยครับ แล้วค่อยมาไล่งานใหญ่คือหัวเทียนครับ

เอาแบบไม่เสียเงินง่ายๆไปแล้วค่อยเจอแบบเสียเงินจะดีกว่าครับ
อาการมันมาตอนรอบเบาอย่างเดียว หรือว่ามาตลอดทั้งเวลาวิ่งเวลาซัด เอาแบบชัวร์ว่า เรียบไม่มีอะไร มาตายตอนจอดติดไฟแดงนะครับประมาณนั้นเลย

เป็นเหมือนกัน เครื่อง rb รอบเดินเบาปกติ ตั้งไว้ 700 แต่พอมัน ขึ้นมันขึ้นไป 2000
บางทีก็เป็นบางทีก็ไม่เป็น แต่ส่วนมากจะเป็นซะมากกว่าไม่เป็น
คอยหัวเทียนเปลี่ยนไปแล้ว ไม่หาย ที่กำลังสงสัยน่าจะ acc กับหม้อต้มแก๊ซยังไม่เคยล้าง (อันนี้ไม่รู้เกี่ยวป่าว) ^^

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ อันไหนที่ทำได้ก็จะลองทำดูครับ .. ที่ผมมุ่งประเด็นไปที่หัวเทียน ก็เนื่องจากทราบข้อมูลจากช่างติดตั้งแก๊สว่า หัวเทียนธรรมดาใช้กับแก๊ส การเผ้าไหม้จะมีอุณหภูมิที่สูงกว่าน้ำมัน อายุการใช้งานจะสั้นประมาณห้าพันกิโล หลังจากนั้นถ้าใช้น้ำมันก็พอใช้งานได้ แต่ถ้าเปลี่ยนเป็นใช้แก๊สก็จะมีอาการอย่างที่ว่ามาครับ ...อันนี้ไม่ได้ถามเองตอบเองนะครับ เพียงแต่ลำดับความเป็นมาของคำถามครับ จริง ๆ คืออยากรู้ว่าเป็นจริงอย่างที่ช่างได้ให้ข้อมูลไว้หรือไม่ ถ้าใช่ก็จะไ้ด้เปลี่ยนหัวเทียน ถ้าไม่ใช่ก็จะได้ไม่ต้องเสียตังส์.ค่าหัวเทียนโดยเปล่าประโยชน์ครับ ...

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ .. เครื่อง 12V เดิม ๆ ติดระบบหัวฉีดของ VERSUS มีปํญหาเฉพาะเดินเบาครับ ตอนวิ่งปกติดี วิ่งดี ไม่มีปัญหาครับ..

ตามท่อ เวคคั่มต่างๆก้ทำให้มีอาการนี้ได้ ลองตรวจสอบดู

ไม่ได้เกี่ยวกับหัวเทียนเลยครับ ถ้ารอบสวิงแสดงว่าแก๊สบางในช่วงนั้นๆ จูนใหม่น่าจะหายครับ

ไม่ได้เกี่ยวกับหัวเทียนเลยครับ ถ้ารอบสวิงแสดงว่าแก๊สบางในช่วงนั้นๆ จูนใหม่น่าจะหายครับ

ช่างจูนแก๊สในช่วงรอบเดินเบาให้หนาขึ้น อาการสวิงหายเกือบร้อยเปอร์เซ้นต์ครับ มีสวิงนิด ๆ แต่คงเป็นที่เครื่อง เพราะน้ำมันก็มีอาการสะดุดอยู่ครับ ..ต้องขอบคุณนายช่าง..ที่แนะนำ .. อยากให้ช่างบ้านผมเก่ง ๆ เหมื่อนนายช่างจัง....

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม