****ฝาหม้อน้ำ 0.9 กับ 1.1 ต่างกันยังงัยครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ panpravong
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

panpravong

Active member
Register
เข้าร่วม
9 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
ฝาหม้อน้ำที่มันเขียนไว้ที่ฝา 0.9 กับ 1.1 ต่างกันยังงัยครับ แล้วอย่างไหนดีกว่ากันครับ ผมมีทั้ง 0.9 ทั้ง 1.1 ตอนนี่ใส่ 1.1 อยู่ครับ เครื่อง 1j โบ ครับ
ขอบคุณครับ

น้ำในหม้อน้ำเดือนช้าลง หมายถึงจุดเดือดน้ำจะเพิ่มขึ้น

พูดง่ายๆคือ0.9จะเดือดเร็วกว่า1.1 ใช้หลักของจุดเดือดภายใต้แรงดันอ่ะต้องให้เด็กวิศวะอธิบายคร้าบ 0.9คือความแข็งของสปิงที่ฝาหม้อน้ำ ยิ่งแข็งหม้อน้ำเดือดช้าเครื่องก็ร้อนช้าคับ...

ขออนุญาติ จขกท ถามเพิ่มหน่อยนะครับ
รถทั่วไปควรใช้เบอร์อะไร และรถที่ติด lpg นี้ควรใช้เบอร์อะไร
พอมียี่ห้อหรือขนาดไหมครับ เพื่อไปร้านอะไหล่จะได้บอกถูก หรือฝาก็เหมือนๆกันหมดทุกรุ่น
ขอบคุณครับ

ส่วนมากขนาดฝาจะมีตามดีไซค์ของรถในแต่ละรุ่น ไม่เหมือนกันคับ เลือกโดยให้ขนาดเท่าของเดิม แต่ค่าแรงดันมากขึ้นเท่านั้นไม่เกี่ยวกับLPGคับ เช่นฝาแต่งnismo1.3
รูปฝาจุกใหญ่ กับฝาจุกเล็ก .

แก้ไขล่าสุด:
น้อง X ฝาหม้อน้ำยัง nismo อีกหรือนี้ เก็บรายละเอียดในรถทุกเม็ดเลยน่ะครับ

เสริมนิดคับ ว่าฝาแต่งส่วนใหญ่จะออกแบบมาใช้กับรถที่โมเพิ่ม(ความร้อนเครื่องยนต์ก็เพิ่มตาม) ประมาณ 0.9 ของเดิมติดรถเอาไม่อยู่คับ

น้อง X ฝาหม้อน้ำยัง nismo อีกหรือนี้ เก็บรายละเอียดในรถทุกเม็ดเลยน่ะครับ

เสริมนิดคับ ว่าฝาแต่งส่วนใหญ่จะออกแบบมาใช้กับรถที่โมเพิ่ม(ความร้อนเครื่องยนต์ก็เพิ่มตาม) ประมาณ 0.9 ของเดิมติดรถเอาไม่อยู่คับ
กันตัวร้อนคร้าบพี่

อ่า... ไม่ใช่ว่าเครื่องจะร้อนช้ากว่าเดิมนะครับ

เครื่องน่ะร้อนเท่าเดิม แต่น้ำในหม้อมันไม่เดือด และมันจะไม่ blow ออกหม้อพักน้ำครับ

แต่จริงๆคือ ใส่แล้ว แรงดันในระบบน้ำจะเพิ่มขึ้น นั้นคือมันจะ flow ได้ดีกว่าเดิม ถ้าคนที่พึ่งใส่ลองสังเกตุได้ ว่าตอนเปลี่ยนไปใส่ฝาซิ่งแล้ว เวลาน้ำร้อนๆ แล้วเอาไปขับ ความร้อนจะลดลงได้เร็วกว่าเดิมครับ

แต่แรงดันที่เพิ่มขึ้น ก็อาจทำให้ท่อทางที่มันไม่ค่อยแข็งแรงรั่วได้เช็คท่อน้ำส่วนอื่นๆด้วยก็ดีครับ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
แต่มี 1.3 ด้วย ไม่เคยเห็นเลยครับ
สงสัยสำหรับเทพ ๆ 555

นู๋ก็ 1.3 ครับ สาระก็ตามข้างบนว่าไว้ครับ

เครื่องเดิมใส่ 1.3 บ้างได้มั้ยครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม