• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ถามเรื่องวาล์วน้หน่อยครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ KIT MTU
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

KIT MTU

Member
Register
เข้าร่วม
16 ก.ย. 2010
  • กระทู้ ผู้เขียน
ถ้ารถไม่มีวาล์วน้ำจะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ พอดีวางเครื่องมาแล้วตอนแรกไม่รู้พอไปติดแก๊สมาช่างเค้าบอกว่าไม่มีวาล์วน้ำพอติดเครื่องน้ำมันหมุนวนรอบหม้อน้พอ่ะครับ แล้วเวลาเร่งแรงๆ น้ำมันดันออกมาอ่ะครับ เลยอยากรู้ผู้รู้ช่วยตอบด้วยว่ามีผลอะไรยังไงบ้างไหมครับ

ถ้ารถไม่มีวาล์วน้ำจะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ พอดีวางเครื่องมาแล้วตอนแรกไม่รู้พอไปติดแก๊สมาช่างเค้าบอกว่าไม่มีวาล์วน้ำพอติดเครื่องน้ำมันหมุนวนรอบหม้อน้พอ่ะครับ แล้วเวลาเร่งแรงๆ น้ำมันดันออกมาอ่ะครับ เลยอยากรู้ผู้รู้ช่วยตอบด้วยว่ามีผลอะไรยังไงบ้างไหมครับ
สงสัยน้าลืม
เครื่องนี้ยังไม่ได้ใส่วาล์วน้ำเพราะสนิมในหม้อน้ำรถน้าเยอะมากๆ
ให้ถ่ายน้ำบ่อยๆจนสนิมหมด แล้วค่อยมาใส่วาล์วน้ำครับน้า:coolly-0033:

ควรมีคับ... ทําให้เครื่องยนต์ทํางานแบบครบระบบคับ!!

มีไว้ก็ดีตามมาตรฐาน แต่ของผมถอดทิ้งตั้งแต่วางเครื่องครับ

เครื่องยนต์ก็เหมือนร่างกายของคนเราเเหร่ะ ครับ แต่มันพูดไม่ได้แค่นั้นเอง เอาเเบบง่ายๆ เมื่อ
-เมื่อน้ำร้อนๆ มาเดือดๆ มาเราดื่มได้ไหม? ตอบว่าไม่สามารถดื่มได้เลยใช่หรือไม่ วาล์วน้ำของเครื่องยนต์ก็เป็นส่วนหนึงที่ทำหน้าที่ให้ปิด-เปิดน้ำที่อยู่ในระบบระบายความร้อนของเครื่องยนต์ ทำหน้าที่ ให้น้ำที่ออกจากเครื่องยนต์แบบเดือดๆ มาอยู่ในหม้อน้ำ เย็นลงก่อนที่จะวนเข้าไประบายความร้อนในระบบอีกครั้ง

-วาล์วน้ำ เป็น อุปกรณ์ตัวหนึ่งที่ มีความสำคัญในการระบายความร้อน หากมีการเอาวาล์วน้ำออกจะทำให้อุณภูมิของเครื่องยนต์ถึงจุดทำงานช้า และจะทำให้อุณภูมิเครื่องยนต์เรานั้นสูงขึ้นๆ เรื่อยๆ เนื่องจากน้ำมีการระบายความร้อนที่เร็วเกินไป(คือผ่านหม้อน้ำเร็วไป) วาล์วน้ำถูกกำหนดมาแล้วครับ ว่าอุณหภูมิหม้อน้ำต้องเย็นกว่าในตัวเสื้อสูบและฝาสูบ พอน้ำเดือดมันก็จะดันออกมาจากเสื้อสูบฝาสูบ มาแทนที่น้ำชุดเก่าที่มันถูกระบายความร้อนอยู่ในหม้อน้ำ ยิ่งวาล์วน้ำเปิดช้าเท่าไหร่ก็หมายความว่า เขาต้องการให้น้ำที่อยู่ในหม้อน้ำถูกระบายนานๆอย่างไงครับ ให้ถ้ามันวนเข้าไปอีกที จะทำให้พวกมันมีอุณหภูมิที่เย็นลงเพื่อเข้าไปหล่อเย็นเสื้อ+ฝา แลวก็ออกมาระบายที่หม้อน้าอีก หากไม่มีวาล์วน้ำโอเคมันร้อนช้า แต่มันวนอย่างเดียวมันไม่ถูกกั๊กให้ระบายในห้อน้ำก่อน ทำให้ร้อนแล้วร้อนไม่หยุด

มีไว้จะดีกว่าครับ อย่างที่เคว่า
น้ำไม่ทันจะเย็นลง ก็วนเสียแล้ว
รถติดมันไม่ทันจะระบายความร้อน น้ำก็วนๆๆๆ ทำให้น้ำมีแค่อุณหภูมิร้อน
รถวิ่ง ตจว จะดีเพราะมีการระบายที่ดีกว่า
มีไว้ดีที่สุดครับ

วาล์วน้ำ (เทอร์โมสตัท)

หน้าที่การทำงาน
ทำหน้าที่ปิดกั้นทางเดินน้ำไม่ให้ไหลเข้าเครื่องเมื่อเครื่องยนต์เย็น เพื่อที่จะทำให้เครื่องยนต์ร้อนถึงอุณหภูมิการทำงานเร็วขึ้น

ปัญหา
วาล์วน้ำเป็นอุปกรณ์ที่ไม่ค่อยมีปัญหา แต่ก็ยังมีโอกาสเสีย เช่น วาล์วน้ำไม่เปิดเมื่อร้อนเนื่องจากเกิดการเสื่อมสภาพ ทำให้เครื่องร้อนจัด(โอเวอร์ ฮีท) การแก้ปัญหาเฉพาะหน้าทำได้โดยการถอดวาล์วน้ำออกชั่วคราว ก่อนถอดวาล์วน้ำออก ให้ถ่ายน้ำหล่อเย็นออกบางส่วน ถอดท่อน้ำออกจากโลหะ ถอดแป้นเกลียวที่ยึดฝาครอบวาล์วน้ำ ควรคลายแป้นเกลียวออกทีละน้อย ๆ เพื่อไม่ให้ฝาครอบบิดตัว ถ้าฝาครอบติดแน่นบนเสื้อหุ้ม ให้ใช้แท่งไม้ตอกเบา ๆ เพื่อให้ฝาครอบหลุดออกมา หลังจากนั้นยกวาล์วน้ำออกและควรใช้เศศษผ้าอุดช่องเปิดไว้ก่อน ขูดปะเก็นเก่าออกให้หมดแล้วทำความสะอาดผิวหน้าประกบและเปลี่ยนประเก็นใหม่ สังเกตว่าวาล์วน้ำเสียหรือไม่ดูจากจากการเปิดฝาหม้อน้ำแล้วติดเครื่องยนต์จนร้อนแล้วเร่งเครื่อง ถ้าเกจ์วัดความร้อนขึ้นสูงแต่ไม่มีการหมุนวนของน้ำอย่างเร็วโดยดูจากช่องฝาปิดหม้อน้ำที่เปิดไว้ แสดงว่าวาล์วน้ำมีปัญหา หรืออีกกรณีหนึ่งการที่วาล์วเปิดตลอดเวลาทำให้เครื่องยนต์ร้อนช้า ถ้าเปิดฝาหม้อน้ำแล้วเร่งเครื่องถึงแม้ว่าเครื่องยนต์จะเย็นก็ตามแต่จะมีการหมุนวนของน้ำอย่างเร็ว

วิธีดูแลรักษา
การตรวจสอบวาล์วน้ำทำโดยเริ่มตันจากการสตาร์ตเครื่องยนต์ในขณะที่เครื่องเย็น ใช้มือสัมผัสที่หม้อน้ำหรือท่อน้ำอันบน ซึ่งในช่วงแรกยังคงเย็นอยู่แต่ถ้าผ่านไปสัก 2 - 3 นาที จะร้อนขึ้นอย่างเร็ว แสดงว่าวาล์วน้ำทำงานผิกปกติ แต่ถ้าค่อย ๆ ร้อนขึ้นทีละหน่อย แสดงว่าวาล์วน้ำเปิดค้างตลอดเวลา แต่ถ้าร้อนขึ้นช้ามากและเครื่องเริ่มร้อนจัด แสดงว่าวาล์วน้ำปิดตายถ้าต้องการทราบว่าวาล์วน้ำทำงานได้หรือไม่ ทำโดยถอดวาล์วน้ำแล้วนำไปแช่ในน้ำร้อน เมื่อน้ำมีอุณหภูมิขึ้นจนมีค่าใกล้เคียงกับอุณหภูมิทำงานที่แสดงไว้บนวาล์ว วาล์วน้ำจะเปิดออก และเมื่อยกวาล์วน้ำขึ้นจากน้ำร้อนแล้วบ่อยให้เย็น วาล์วน้ำก็จะปิด

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม