• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

เกียร์ออโต้มีปัญหา มันไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์เป็นเพราะอะไร

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ artid99
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

artid99

Register
เข้าร่วม
20 ก.พ. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
เครื่อง 12 วาล์ว เกียร์ออโต้ มีปัญหา มันไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์บางทีต้องลากรอบเกือบ 4000 เกียร์ถึงจะเปลี่ยน อาการนี้มันเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง ตอนไม่เป็นมันก็ขับปรกติ เกียร์เปลี่ยนตามสเต็ปปรกติไม่มีปัญหาอะไร ไม่รู้มันเป็นเพราะเกียร์หรือกล่องเกียร์ครับ หรือเพราะสาเหตุอื่นครับ :coolly-0033:

ปล. ตรวจเช็คเซ็นเซอร์ท้ายเกียร์แล้วสายไม่หลุดไม่ขาด น้ำมันเกียร์ไม่ขาด พึ่งเปลี่ยนถ่ายมา

ลองสลับกล่องเกียร์หรือยังครับ

-น่าจะเป็นที่กล่อง ครับ
-ไม่เเน่ใจว่ารถใช้ทุกวัน หรือว่่า จอดนานๆ เอาออกมาขับที ครับ ถ้าจอดนานๆ

ก็ลองสับกล่อง บางครั้งมันนานมากๆแล้ว การที่สมองเกียร์มันมีพวกเศษบางอย่างเข้าได้ติดในนั้นทำให้ต้องอาศัยแรงดันสูงเข้าไปขับลูกสูบให้ทำงานครับ

เอาว่าถ้าสับกล่องไม่หายทนใช้ได้ก็ทนไปก่อนครับ เพราะล้างสมองเกียร์กับเปลี่ยนลุกใหม่ราคามันไม่น่าจะต่างกันเลยครับ

ก็ว่าจะลองซื้อกล่องมาเปลี่ยน แต่ก็กลัวไม่ได้เป็นที่กล่อง เดี๋ยวจะเสียเงินฟรี จะหาลองสับดูก็ไม่มีคนที่รู้จักเลย หยังงี้สงสัยต้องลองซื้อกล่องมาเปลี่ยนดูก่อนแล้ว

ปล.เมื่อคืนลองขับดู ขับแรกๆก็ปรกติ พอขับได้สัก 30 นาที ก็ไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์อีก ก็เลยลองกดโหมด Hold ดู มันถึงเปลี่ยนเกียร์ ก็เลยขับโหมด Hold กลับจนถึงบ้าน

แก้ไขล่าสุด:
มารายงานผลครับ ไปซื้อกล่องเกียร์มาเปลี่ยนแล้วครับ หายเป็นปรกติแล้วครับ เกียร์ดูเปลี่ยนดีกว่าเดิมที่เคยเป็น ไม่กระตุกแรงและเกียร์เปลี่ยนไวขึ้นนิดหน่อย

ปล. พอเปลี่ยนกล่องเกียร์เสร็จกำลังจะขับออกจากอู่ สตาร์ทไม่ติด ปั๊มติ๊กเจ๊งอีกซะงั้น อะรัยมันจะซวยขนาดนั้น เซ็งโคตรเลย :coolly-0042:

มารายงานผลครับ ไปซื้อกล่องเกียร์มาเปลี่ยนแล้วครับ หายเป็นปรกติแล้วครับ เกียร์ดูเปลี่ยนดีกว่าเดิมที่เคยเป็น ไม่กระตุกแรงและเกียร์เปลี่ยนไวขึ้นนิดหน่อย

ปล. พอเปลี่ยนกล่องเกียร์เสร็จกำลังจะขับออกจากอู่ สตาร์ทไม่ติด ปั๊มติ๊กเจ๊งอีกซะงั้น อะรัยมันจะซวยขนาดนั้น เซ็งโคตรเลย :coolly-0042:
เค้าถึงขนานนามว่า... รถอะไรเอ่ย ซ่อมหน้าพังหลัง ซ่อมเครื่องพังช่วงล่างไงครับ :coolly-0039:

รถผมอาการเดียวกันครับ ผมน้ำมันเกียร์ขาดครับ ขาดเยอะด้วย แล้วก็ลองหาสาเหตุดูปรากฎว่า ท่อน้ำมันไฮโดลิก ที่เข้าหม้อน้ำรั่วครับ เติมน้ำมันเกียร์เข้าไปขับได้ไม่กี่วันก็หายอาการเกียร์ไม่เปลี่ยนก็มาอีก แต่ตอนนี้ผมจัดการมันแล้วครับ ไม่รั่วละ ใช้งานได้ปรกติเหมือนเดิมแล้วครับ 555+++ ลองดูนะครับ ก่อนที่จะลงทุนซื้อกล่องเกียร์ลองดูระดับน้ำมันเกียร์ดูก่อนนะครับว่ามันขาดรึป่าว(รถผมเครื่อง20boแต่ก็น่าจะไม่ต่างกันนะครับ)

รถผมก็เป็นครับขับมาดีๆวิ่งได้ไม่เกิน70ครับ เครื่อง12v at ครับ กำลังคิดอยู่ว่าเกิดจากสาเหตุใดครับ เกียร์ไม่ยอมเปลียน ใครทราบช่วยตอบทีครับผม ขอบคุณครับ

** ของผมเพิ่งเป็นครับ...20 โบ ออร์โต พอบิดกุญแจไฟ Power กระพริบหลายๆหน..แล้วดับ พอขับ..เกียร์เปลี่ยนกระตุกมากกว่าเดิม..พอถอนคันเร่ง รถมีอาการดึงมากขึ้น..เกิดจากกล่องเกียร์หรือเปล่าครับ

A311176 รถผมก็เป็นครับขับมาดีๆวิ่งได้ไม่เกิน70ครับ เครื่อง12v at ครับ กำลังคิดอยู่ว่าเกิดจากสาเหตุใดครับ เกียร์ไม่ยอมเปลียน ใครทราบช่วยตอบทีครับผม ขอบคุณครับ

อาการคล้ายๆกัน ผมเปลี่ยนกล่องเกียร์ แล้วอาการเกียร์ไม่เปลี่ยนหายสนิทเลยครับ อาการนี้น่าจะเป็นที่กล่องเกียร์เสียเหมือนผม :coolly-0003:

แก้ไขล่าสุด:
20 โบ AT น่าจะเป็น 5 Speed นะ ใช่หรือป่าว รถผมเคยเป็น เวลาวิ่งอาจจะวิ่งอยู่เพียงเกียร์เดียวคื่อ 3 เป็นบ้างไม่เป็นบ้าง ช่วงแรกอาจจะเข้าปกติพอขับไปสักพักก็จะวิ่งลากเกียร์3ไปเลื่อยๆ มันเป็นอาการผิดปกติของไอซีของกล่องเกียร์บางตัวที่หมดอายุการใช้งานครับ ลองหากล่องเกียร์มาสับดูครับ หาย

ของผม 1J turbo เปลี่ยนไอซีที่อยู่ในกล่อง เปลี่ยนตัวที่ บวม หรือ แตก หมดไป 20 บาทหายเลยครับลองเช็คดูครับ...

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม