• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

สอบถามเกจิเรื่องเคื่อง SR terbo ฝาดำ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311089
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311089

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
24 มิถุนายน 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
คือว่าผมชื้อรถมาใหม่ครับ เป็นเครื่องsrเทอร์โบฝาดำครับ

1.มีอาการรอบเครื่องสวิง

2.กินน้ำมัน7.5กิโลต่อลิตร(วิ่ง ตจว.)

ทุกอย่างในห้องเครื่องเดิมหมดครับ

อย่างนี้ผมควรไล่ที่อะไรก่อนครับ งงตึบเลยครับ

รบกวนผู้รู้ด้วยนะคร๊าบบบบบ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

แก้ไขล่าสุด:

SR เหมือนกัน รอผู้รู้ครับ

เอสอาร์ โบว์วววววว:coolly-0041:

Re: สอบถามเกจิเรื่องเคื่อง SR turbo ฝาดำ

คือว่าผมชื้อรถมาใหม่ครับ เป็นเครื่องsrเทอร์โบฝาดำครับ

2.กินน้ำมัน7.5กิโลต่อลิตร(วิ่ง ตจว.)

ทุกอย่างในห้องเครื่องเดิมหมดครับ

อย่างนี้ผมควรไล่ที่อะไรก่อนครับ งงตึบเลยครับ

แหมไปซื้อรถใหม่มาไม่เอามาอวดเลยนะเสี่ย
ไอ้ที่บอกว่าทุกอย่างในห้องเครื่องเดิมแต่ไส้ในเต็มรึเปล่าเสี่ยโต้ อิอิอิ
ผมว่าเสี่ยโต้ลองดูตามนี้
1. acc valve ถอดมาทำความสะอาด
2. เช็คสายแวคคั่มทุกเส้นว่ามีรั่วหรือไม่
3. ล้าง air flow
4. วัดไฟที่ไปเลี้ยงปั๊มติ๊กว่าเต็ม 12 โวลท์หรือไม่
5. เช็คแรงดันเบนซินที่รอบเดินเบาและตอนขับใช้งาน
6. หัวเทียนเคยเปลี่ยนหรือเปล่าแล้วตอนนี้ใช้อะไรอยู่
7. คอยจุดระเบิดเริ่มไม่ดีแล้วหรือไม่
ลองไล่ตรวจดูทีละอย่างถ้ามันดีขึ้นก็ลองทำดูจนครบครับ

Re: สอบถามเกจิเรื่องเคื่อง SR turbo ฝาดำ

แหมไปซื้อรถใหม่มาไม่เอามาอวดเลยนะเสี่ย
ไอ้ที่บอกว่าทุกอย่างในห้องเครื่องเดิมแต่ไส้ในเต็มรึเปล่าเสี่ยโต้ อิอิอิ
ผมว่าเสี่ยโต้ลองดูตามนี้
1. acc valve ถอดมาทำความสะอาด
2. เช็คสายแวคคั่มทุกเส้นว่ามีรั่วหรือไม่
3. ล้าง air flow
4. วัดไฟที่ไปเลี้ยงปั๊มติ๊กว่าเต็ม 12 โวลท์หรือไม่
5. เช็คแรงดันเบนซินที่รอบเดินเบาและตอนขับใช้งาน
6. หัวเทียนเคยเปลี่ยนหรือเปล่าแล้วตอนนี้ใช้อะไรอยู่
7. คอยจุดระเบิดเริ่มไม่ดีแล้วหรือไม่
ลองไล่ตรวจดูทีละอย่างถ้ามันดีขึ้นก็ลองทำดูจนครบครับ

ขอบคุณมากครับ อาจารณ์จ๊อด

ทำทั้งหมดที่ว่ามา ใช้เวลาหลายเดือนเลยนะครับ

ไม่มีเวลา ไม่มีทั้งช่าง เฮ้อ....

ขายแล้วซื้อคันใหม่เดะ จบ

ล้างแอร์โฟแล้วครับ สรุปว่ากินน้ำมันมากกว่าเดิมอีก:coolly-0006:

จากเดิม7.5กิโลต่อ1ลิตร

ตอนนี้เหลือ6กิโลต่อ1ลิตร 555 เซงเป็ด

ล้างแอร์โฟแล้วครับ สรุปว่ากินน้ำมันมากกว่าเดิมอีก:coolly-0006:

จากเดิม7.5กิโลต่อ1ลิตร

ตอนนี้เหลือ6กิโลต่อ1ลิตร 555 เซงเป็ด

แหมล้างแล้วมันวิ่งดีเลยกดใหญ่เลยสิเสี่ย555555

แหมล้างแล้วมันวิ่งดีเลยกดใหญ่เลยสิเสี่ย555555

มีคนนะนำให้ผมเปลื่อนเฟืองท้ายดูก่อนครับ

เพราะรถผมขับความเร็ว120รอบเครื่องขึ้นที่3100รอบ

เขาบอกว่าเฟืองท้ายน่าจะเป็น4.3

ให้เปลื่อนมาเป็น4.1 และผลจะเปลื่อนดังนี้

ความเร็ว120 รอบเครื่อง2500รอบ

ว่าจะลองทำอย่างนี้ดูก่อนครับ ดีหรือไม่ดี จะมาแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

มีคนนะนำให้ผมเปลื่อนเฟืองท้ายดูก่อนครับ

เพราะรถผมขับความเร็ว120รอบเครื่องขึ้นที่3100รอบ

เขาบอกว่าเฟืองท้ายน่าจะเป็น4.3

ให้เปลื่อนมาเป็น4.1 และผลจะเปลื่อนดังนี้

ความเร็ว120 รอบเครื่อง2500รอบ

ว่าจะลองทำอย่างนี้ดูก่อนครับ ดีหรือไม่ดี จะมาแจ้งให้ทราบอีกทีครับ
ขนาดล้อกับยางเท่าไหร่ครับ ของผมเฟืองท้าย 4.3 วิ่ง 100 อยู่ 2600 เอง ล้อ 215/45/17

ขนาดล้อกับยางเท่าไหร่ครับ ของผมเฟืองท้าย 4.3 วิ่ง 100 อยู่ 2600 เอง ล้อ 215/45/17

ล้อขอบ17ครับFR7 ยาง205 -50-17ครับ

ถ้าเป็น4.1 พี่1103ว่าผลจะเป็นไปทางทิศทางไดครับ (ขอคำชี้แนะด้วยครับ)

รอบเครื่องผมจะเท่าเดิมหรือว่าลดลงครับ แล้วจะกินน้ำมันเท่าเดิม หรือ จะกินน้อยกว่าเดิมครับ

ล้อขอบ17ครับFR7 ยาง205 -50-17ครับ

ถ้าเป็น4.1 พี่1103ว่าผลจะเป็นไปทางทิศทางไดครับ (ขอคำชี้แนะด้วยครับ)

รอบเครื่องผมจะเท่าเดิมหรือว่าลดลงครับ แล้วจะกินน้ำมันเท่าเดิม หรือ จะกินน้อยกว่าเดิมครับ
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าถ้ายิ่งเปลี่ยน 4.1 อาจจะเปลืองตอนขับในเมือง แต่จะไหลปลายตอนวิ่งทางไกล แต่ก็คงไม่ต่างกันเห็นเป็นเกือบ 10 โลลิตรหรอกครับ เพราะมันมีตัวแปลเยอะ รถผมวิ่งในเมืองส่วนใหญ่ ขับแบบไม่ซัด สามพันรอบเปลี่ยนเกียร์ รอบเดินเบาอยู่ที่ 800-900 เปิดแอร์ตลอด ยังไม่เคยขับเกิน 8 โลลิตรสักที บางทีอาจมี 8 กว่านิดหน่อย (นิดหน่อยจิงๆ) แต่ขับต่างจังหวัดไม่เคยขับธรรมดาสักที วิ่ง 180 บ้าง ก็เลยไม่ได้จับว่าเท่าไหร่
แต่ผมแน่นำให้ช่างที่เค้าชำนาญลองเช็คดูก่อนดีกว่าครับ ว่าเป็นที่อะไรบ้างที่กินน้ำมันไปหน่อย บางทีเจ้าของรถเก่าไปทำสายไฟหรือวายสายไฟไม่ครบหรือเปล่าก็เป็นได้ อ่อ อีกอย่างหนึ่งถ้า โอทู เซ้นเซอร์เสียก้อกินน้ำมันประมาณนั้นนะครับ ลองสลับเปลี่ยนดูหรือยัง
ปล.ผมแค่เคยใช้ sr ไม่ได้เก่ง บอกตามประสบการณ์ แต่เหนืออื่นใดให้ช่างที่มีประสบการณ์เป็นคนดูให้น่าจะง่ายกว่า
ปล.สงสัยหรือจะอยากทราบเบอร์โทรช่างหรืออาจารย์ sr ก็โทรมาได้ครับ พี่น่าจะพอจำผมได้นะ ผมเคยซื้อรางเบาะ recaro จากพี่เอง

02เชนเชอร์ ใส่กับพวกrbได้หรือป่าวครับ

ยังไงถ้าไม่หาย เดี๋ยวลงไปกรุงเทพ

ต้องรบกวนขอเบอร์ อาจารณ์เครื่อง sr ด้วยนะครับ

ขอบคุณมากๆครับผม

...................:coolly-0007:.................

เปลื่อน02เช็นเชอร์+เชนเชอร์ความร้อนน้ำ

ผลคือ วิ่งได้17กิโลเมตร ต่อ1ลิตร ความเร็ว110กิโลเมตร/ชั่วโมง

ขอบคุณทุกๆท่านมากนะครับ

ที่นี้ก็จะได้มาเมามันกับของแต่งกันซักที:coolly-0039:

แก้ไขล่าสุด:
เปลื่อน02เช็นเชอร์+เชนเชอร์ความร้อนน้ำ

ผลคือ วิ่งได้17โลต่อ1ลิตร ความเร็ว110กิโลเมตร/ชั่วโมง

ขอบคุณทุกๆท่านมากนะครับ

ที่นี้ก็จะได้มาเมามันกับของแต่งกันซักที:coolly-0039:

พาไปนั่งหน่อยครับ อิอิอิ

17/1 เหอะๆๆๆๆๆๆอดลงมากินกระเพราเนื้อเลยดิ:coolly-0003:

เปลื่อน02เช็นเชอร์+เชนเชอร์ความร้อนน้

หน้าตาเป็นไงครับ อยู่ตรงไหน

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม