• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

>>> จอดรถตากฝนแรง ๆ ทีไร พรมกระุดุมเปีียกทุกที <<<

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31435
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31435

TON รถฟักทอง
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
19 ก.พ. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
คือผมใช้พรมกระดุม เป็นยางใ่ช่ปะครับ เวลามันมีเปียกซึมเลยเห็นชัด

อยากถามว่าเคยมีใครเป็นเหมือนผมมั๊ยอะครับ

ถ้าจอดรถตากฝนหนัก ๆ ตอนกลางคืน พอเช้ามาเปิดประตูจะเห็นตรงพรมกระดุม

มันเปียกตรงตำแหน่งที่วางขาพอดี เปียกอย่างชัดเจน เป็นแอ่งเล็ก ๆ เลยครับ

มันรั่วตรงไหนครับ ใครเคยเจอมั่ง?

รถผมไม่มีซันรูฟนะ

ขอบคุณครับ

รั่วที่คน แอ๊ๆๆๆ

ขอบกระจกหน้าด้านบนครับ มันคงหมดวาระ เอ้ยย หมดสภาพแล้ว ลองดูครับ ยางมันแนบสนิทกับขอบหลังคาอ่ะป่าว
อีกที่ก็น่าจะเป็นยางขอบประตูด้านที่ติดกับรถ พวกยางของประตูนี่ หาพวกเศษไม้กวาดทางมะพร้าวซักก้าน แยงๆระเบิดรูตามร่องตามแนวเสาตัวถัง A ยัน C ไปเรื่อยๆครับ มันชอบมีพวกเศษขี้ใบไม้หรืออะไรอุดเยอะแยะเต็มไปหมด ดูสภาพยางด้วยครับ ว่ามีพับ หัก งอมั้ย จัดรูปมันให้เข้าที่ ทำยาวไปจนมั่นใจว่า..ถ้าน้ำไหล ต้องไหลได้โดยสะดวกโยธิน ช่วยกันสนิมได้ด้วยนะเออ

รอท่านอื่นเสริมต่อจร้าาา

อีกที่นึงพี่ แผงจิ้งหรีดอ่ะครับ ตรงที่อยู่ระหว่างกระจกกะห้องเครื่องอ่ะ แผงสีดำๆ จะมียางอยู่แถบนึง ดูสภาพสองตัวนี้ด้วยครับ

-ลองไล่ตามที่ด้านบนว่าเลยครับ
-เเต่ของผมเป็นที่ เเนวกระจกหน้า กาวมันหมดอายุไปให้ร้านกระจกหรืออู่สีทากาวใหม่หายเลยครับ
(เเถวๆก้านปัดน้ำฝน ด้านหน้ารถครับ )
-หรือไม่อีกสาเหตุก็ บริเวณ ก้านปัดน้ำฝนจะมี แผ่นพลาสติกสีดำๆ (ไม่รู้ว่าเรียกอะไร) สังเกตุดูว่าสกรู ครบไหม ถ้าไม่ครบก็ใส่ให้ครบซ่ะ เพราะน้ำอาจซึมเข้าบริเวณ รอยหัวสกรูที่หายไปนี้ก็ได้ครับ ถ้าจำไม่ผิดจะมีประมานณ 3 หรือ 4 ตัวนี่เเหร่ะครับ พ
-เเล้วก็ไอตัวสายไฟจากเครื่อง เข้าไปที่กล่อง ECU อีกตัวครับ เเต่รูนี้ ถ้ารถจอดไม่น่าเกี่ยวเเต่ลองตรวจสอบดูครับพี่ อาจจะมีการรั่วก็ได้ครับ

*** แผงจิ้งหรีด ใต้กระจกหน้าครับ...ไหลตรงที่วางเท้าเลย.ของผมตรงคนนั่งข้างครับ..รู้แต่ยังไม่แก้เลย..ขี้เกียจรื้อ...ตอนทำสีให้ช่างทำ..มั้น..ก็ไม่ทำให้...

อีกที่นึงพี่ แผงจิ้งหรีดอ่ะครับ ตรงที่อยู่ระหว่างกระจกกะห้องเครื่องอ่ะ แผงสีดำๆ จะมียางอยู่แถบนึง ดูสภาพสองตัวนี้ด้วยครับ
ช่ายครับ พี่นุ บอกผมอย่างนั้นเหมือนกันวันที่ไปรับรถที่อู่ พี่นุ
กลับมาบ้านเอาพรมมาสบัดสิ่งที่เห็นน้ำเต็มไปหมดเลย ใต้พรมคนขับ
+เบาะหลังคนขับ เลยโทรไปถาม พีนุ พี่นุแกบอกว่าเอาไปอัดฉีดมาเค้าบอกว่ามันจะเข้าตรงแผงจิ้งหรีดอะครับสำหรับ รถที่เคยเก็บสีมา แต่ของผมเบาะหลังคนขับไม่แน่นใจครับมาได้ไง สงสัยอัดฉีดซะ แรง

ช่ายครับ พี่นุ บอกผมอย่างนั้นเหมือนกันวันที่ไปรับรถที่อู่ พี่นุ
กลับมาบ้านเอาพรมมาสบัดสิ่งที่เห็นน้ำเต็มไปหมดเลย ใต้พรมคนขับ
+เบาะหลังคนขับ เลยโทรไปถาม พีนุ พี่นุแกบอกว่าเอาไปอัดฉีดมาเค้าบอกว่ามันจะเข้าตรงแผงจิ้งหรีดอะครับสำหรับ รถที่เคยเก็บสีมา แต่ของผมเบาะหลังคนขับไม่แน่นใจครับมาได้ไง สงสัยอัดฉีดซะ แรง
ข้างหลังก็มีอีกแผงครับ น๊อตยึดสี่ตัวมั้งถ้าจำไม่ผิดนะ ดูว่ามันแนบกับตัวถังหรือเปล่า เปิดฝาท้ายดูจะเห็นครับ แล้วก็ขอบกระจกบานหลังครับอันนี้ทำแบบบานหน้าเลย รื้ออัดกาวและยางรองกระจกเบิกใหม่

แก้ไขล่าสุด:
ขอบคุณนะครับจะได้ไม่ต้องกลัวน้ำ ทุกทีพอคลึ้มฟ้าคลึ้มฝนไม่ออกนอกบ้าน+ตอนฝนตกแล้วหยุดใหม่ๆก็ไม่เอาออกพูดง่ายๆไม่ยอมโดนน้ำเลยตั้งแต่ไปเอารถที่อู่ พี่นุ มายังไม่เคยโดนน้ำเลยครับ เป็นเดือนได้แล้วมั้งครับ

พี่ต้นเคยถามผมแล้วเรื่องน้ำเข้าแต่จะบอกให้อีกทีครับ
ตามที่ข้างบนบอกมาครับถ้าพี่ต้นไล่ดูทุกจุดแล้วเหลืออีกที่ครับ
คือตรงซุ้มล้อด้านล่างตรงช่วงบันไดหลังแก้มหน้าครับ
มันผุจนเป็นรูทำให้น้ำไหลจากข้างบนลงล่างแต่แทนที่มันจะไหลผ่าน
มันก็เลี้ยวเข้ามาจนไหลมานองบนพื้นรถครับรถผมจอดตากฝนไว้
พอมาเปิดดูใต้พรมน้ำเต็มที่เลยครับพอให้ช่างทำโอ้โหรูเท่าเหรียญสิบได้ครับ
ยังไงก็ลองดูจุดที่ผมบอกนะครับพี่ต้น

ขอบคุณทุกความรู้ครับ ผมว่าผมหาเจอแน่ ๆ ไอรูรั่วเนี่ย

กะว่า ไม่กี่วันนี้จะเอารถไปทำสี เก็บรายละเอียดครั้งใหญ่จะให้ "ช่างป้อง ณ บางแสน" มาทำให้ทุกจดเลย

พี่ต้นเคยถามผมแล้วเรื่องน้ำเข้าแต่จะบอกให้อีกทีครับ
ตามที่ข้างบนบอกมาครับถ้าพี่ต้นไล่ดูทุกจุดแล้วเหลืออีกที่ครับ
คือตรงซุ้มล้อด้านล่างตรงช่วงบันไดหลังแก้มหน้าครับ
มันผุจนเป็นรูทำให้น้ำไหลจากข้างบนลงล่างแต่แทนที่มันจะไหลผ่าน
มันก็เลี้ยวเข้ามาจนไหลมานองบนพื้นรถครับรถผมจอดตากฝนไว้
พอมาเปิดดูใต้พรมน้ำเต็มที่เลยครับพอให้ช่างทำโอ้โหรูเท่าเหรียญสิบได้ครับ
ยังไงก็ลองดูจุดที่ผมบอกนะครับพี่ต้น

เมื่อกี๊ไปที่อู่มา เห็นพลาสติกใสปิดเซนเซอร์ไฟออโต้ที่รถจ๊อดแล้วอยากได้อะ

เมื่อกี๊ไปที่อู่มา เห็นพลาสติกใสปิดเซนเซอร์ไฟออโต้ที่รถจ๊อดแล้วอยากได้อะ

อ้าว อ้าว ดูแต่ตามืออย่าต้องของจะหายนะพี่ต้น5555555555555

อ้าว อ้าว ดูแต่ตามืออย่าต้องของจะหายนะพี่ต้น5555555555555

เจ้าของรถจอดไว้นานๆ ของต่างๆจะไปอยู่ที่คันน้ำตาลด้านใน เอิ๊กๆๆๆๆ

เจ้าของรถจอดไว้นานๆ ของต่างๆจะไปอยู่ที่คันน้ำตาลด้านใน เอิ๊กๆๆๆๆ
ไปอยู่คันนั้น แต่ก็ออกขับออกมาไม่ได้อยู่ดี 555 :coolly-0028:

ไปอยู่คันนั้น แต่ก็ออกขับออกมาไม่ได้อยู่ดี 555 :coolly-0028:

เด้วใช้รถยก ยกออกมาก็ได้ :coolly-0038::coolly-0038:

55555555 :coolly-0028:

เเล้วก็ไอตัวสายไฟจากเครื่อง เข้าไปที่กล่อง ECU อีกตัวครับ เเต่รูนี้ ถ้ารถจอดไม่น่าเกี่ยวเเต่ลองตรวจสอบดูครับพี่ อาจจะมีการรั่วก็ได้ครับ

ของผมรั่วตรงไหนเลย เข้าตอนวิ่งอย่างเดียว เลี้ยงปลาได้เลย เอาซีลอุตมันจะหายไหมครับ ฝนตกต้องยกกล่องนี้น้ำทุกที่ (ไม่มีบังโคลดปิด เพราะว่าติดซุ่มล้อ)
<!-- / message --><!-- sig --]

สรุปเคยรั่วกันทั้งนั้น :coolly-0010::coolly-0010:

เเล้วก็ไอตัวสายไฟจากเครื่อง เข้าไปที่กล่อง ECU อีกตัวครับ เเต่รูนี้ ถ้ารถจอดไม่น่าเกี่ยวเเต่ลองตรวจสอบดูครับพี่ อาจจะมีการรั่วก็ได้ครับ

ของผมรั่วตรงไหนเลย เข้าตอนวิ่งอย่างเดียว เลี้ยงปลาได้เลย เอาซีลอุตมันจะหายไหมครับ ฝนตกต้องยกกล่องนี้น้ำทุกที่ (ไม่มีบังโคลดปิด เพราะว่าติดซุ่มล้อ)
<!-- / message --><!-- sig --]

ต้องอุดดีๆ ครับ ว่างๆก็ลองรื้อดูครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม