• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ทามไม RB มานซ่อมอยากจัง

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31835
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31835

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
24 ต.ค. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
เครื่อง RB25DET มี CDI เวลาขับมันจะระเบิดออกท่อดัง ปังๆๆ หัวเทียนแตก 2 หัวแล้วสตาร์ตเร่งเครื่องจะเกิดอาการวอดดด แต่ตอนเครื่องร้อนแล้วไม่เปงไรครับ
สิ่งที่ผมเปลี่ยนไป
1.หัวฉีด
2.คอร์ยจุดระเบิด
3.เรกกูเรเตอร์
4.หัวเทียน
ก้อยังเกิดอาการเหมือนเดิมครับ รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยครับ:coolly-0031:

เข้าห้อง เทคนิคดีกว่ามั้ยครับพี่
ว่าแต่พี่ชื่ออะไรครับ
บ้านแม่ผมอยู่ห้วยใต้นะครับ พี่อยู่หัวหินหรือครับ

ลองหาแอร์โฟลรถเพื่อน ลองสับกันดูครับ

ลองหาแอร์โฟลรถเพื่อน ลองสับกันดูครับ
มานเกี่ยวยังไงกะ Air flow ครับ
อาการนี้มันเหมือนจุดระเบิดข้ามระหว่างหัวเทียนไม่ใช่เหรอคับ
:coolly-0030:

อิอิ มาแอบ ดูครับ
ผมไม่รู้ เรื่องRBเลย รอพี่ๆมาตอบครับ

เครื่อง RB25DET มี CDI เวลาขับมันจะระเบิดออกท่อดัง ปังๆๆ หัวเทียนแตก 2 หัวแล้วสตาร์ตเร่งเครื่องจะเกิดอาการวอดดด แต่ตอนเครื่องร้อนแล้วไม่เปงไรครับ
1.หัวฉีด
4.หัวเทียน
ก้อยังเกิดอาการเหมือนเดิมครับ รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยครับ:coolly-0031:
ห้ช่างตรวจเช็คตั้งมาร์คราวลิ้นจุดระเบิดครับ คิดว่าน่าจะหายครับ

ลองหา cdi กะเซนเซอรความร้อน มาเปลี่ยนดูยังอะครับ

ขอบคุณคับ:coolly-0009:

ใช้หัวเทียนเบอร์ อะไรครับ

ผมเคยใช้หัวเทียนผิดเบอร์ ขับชิวๆได้ไม่นาน แต่กด+บูสมาทีแตก พร้อมกัน 3 หัวเลย (RB20DET) น่ะครับ

แก้ จบแล้วมาแถลงไข ด้วยนะ

ไม่ต้องซ่อมแล้วครับพี่เอก วางใหม่ไปเลย:coolly-0010:

ผมว่าเริ่มจากก่อนเกิดอาการนี้ได้ทำอะไรมาก่อนดีกว่า
เช่น เร่งแล้ววอดเนี่ย ปั๊มติ๊กไม่ได้ดูมานานแค่ไหนแล้ว

ถ้ามีประวัติการซ่อม จะได้รู้ว่าเราพลาดอะไรไปบ้างรึเปล่า เริ่มแบบนี้ก่อนดีกว่านะ

ผมว่าเริ่มจากก่อนเกิดอาการนี้ได้ทำอะไรมาก่อนดีกว่า
เช่น เร่งแล้ววอดเนี่ย ปั๊มติ๊กไม่ได้ดูมานานแค่ไหนแล้ว

ถ้ามีประวัติการซ่อม จะได้รู้ว่าเราพลาดอะไรไปบ้างรึเปล่า เริ่มแบบนี้ก่อนดีกว่านะ
ลืมไปครับ ติ๊กผมเปลี่ยนอันดับแรกเลยครับ ขอบคุณ:coolly-0020:

ลองวิธีผมดูครับเผื่อเจอ ผมเจอมาอาการคล้ายๆกันเปลี่ยนอุปกรณ์เหมือนกัน
ถอดกล่องออกมาดูเลยครับ ของผมเจอพินหักไปขานึงเปลี่ยนกล่องจบเลยครับ
ลองดูครับเผื่อเป็นเหมือนกัน หนึ่ง081-8765269

ลองวิธีผมดูครับเผื่อเจอ ผมเจอมาอาการคล้ายๆกันเปลี่ยนอุปกรณ์เหมือนกัน
ถอดกล่องออกมาดูเลยครับ ของผมเจอพินหักไปขานึงเปลี่ยนกล่องจบเลยครับ
ลองดูครับเผื่อเป็นเหมือนกัน หนึ่ง081-8765269
ขอบคุณที่แนะนำครับเดวจะตรวจสอบดูครับ แต่ตอนนี้รอเปลี่ยน ACC วาล์วดูก่อนคับ ขอบคุณมากครับ:coolly-0009:

1.หัวฉีด
4.หัวเทียน
ไล่เปลี่ยนจนหมดมันไม่ใช้วิธีที่ดีเลยครับเสียทั้งตังและเวลา ติ๊กที่เปลี่ยนเข้าไป แรงดันเท่าไหร่ครับ แล้วเปิด on กุญแจไฟที่กล่องติดไหมครับ แล้วเวลาดับกุญแจ ไฟจะดับช้ากว่า3-5 วินาที ไฟบวกเลี้ยงหัวฉีดและคอล์ย วัดได้กี่โวลครับ เช็คเซ็นเซอร์ราวลิ้นหรือยังครับหมุนขัดตัว หรือไม่ก็แกนกลางของแคมที่หมุนเซ็นเซอร์หัก องศาการจุดระเบิดก็จะผิด:coolly-0003: และอื่นๆอีกแต่ไม่ถนัดพิมพ์

แก้ไขล่าสุด:
ผมว่าอาการที่ว่ามันไม่เกียวกับ ACC Valve มันน่าจะเป็นปัญหาที่ระบบจุดระเบิด เห็นหัวข้อว่า rb ซ่อมยากจัง ผมใช้มา 8 ปีแล้วกับเครื่อง rb20-25 ยังไม่เคยรวนเลย ขับมันอีกตางหาก ไงเกาให้ถูกจุดลองสับของกับเพื่อนดูจะได้ไม่เสียตังค์เยอะครับ

เครื่องrbเช็คโค๊ตได้คับ ให้ช่างที่ชำนาญเช็คได้จะมีไฟโชว์หมดว่าอะรัยพังยกเว้นระบบจุดระเบิดคับจะไม่โชว์แปลกดี ที่กล่องจะมีสวิซปรับให้ไฟกระพริบคับ โค้ตต้องหาเอานะบอกไม่ถูกเยอะมาก แต่ช่างที่ผมทำมีเล่มทุกรุ่นคับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม