• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ช่วยด้วยคับ แบตพังหรือรถพังคับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ bird555
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

bird555

Member
Register
เข้าร่วม
28 พฤษภาคม 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
พอดีผมซื้อแบตใหม่มาลูกหนึ่งใส่ทิ้งไว้ 1คืน หมดเฉยเลยคับ
หรือว่ารถผมไฟรั่วคับ หรือไดชาจพัง เช็คเบื้องต้นได้จากไหนบ้างคับว่าไดชาจพังพอดีไม่ได้ติดเกจโวท์คับ

สตาร์ให้ติด แล้วถอดขั้วลบแบตออก ถ้าดับก็ไดชาร์ทเจ๊ง ถ้าไม่ดับก็ไฟรั่วหรือแบตห่วยครับ (ถ้าไม่ดับไม่ควรทิ้งไว้เกิน 5 วินาทีครับ)

สตาร์ให้ติด แล้วถอดขั้วลบแบตออก ถ้าดับก็ไดชาร์ทเจ๊ง ถ้าไม่ดับก็ไฟรั่วหรือแบตห่วยครับ (ถ้าไม่ดับไม่ควรทิ้งไว้เกิน 5 วินาทีครับ)

ขอบคุณคับพี่ ของผมเครื่อง 1jgte
ลองเอาขั้วลบแบ็ตออกแล้วคับ ไม่ดับคับ
แบตเตอรรี่ก่ใช้ได้อยู่คับเพราะลองเอาไปใส่อีกคันก่ไม่มีไฟหมดคับ
ถ้าอาการไฟรั่วเนี่ยเช็คเบื้องต้นควรเช็คที่ไหนก่อนครับ หรือดูอาการยังไงก่อนคับ

ตอนนี้ลองเอาแบตใหม่ๆไฟแรงๆใส่ทิ้งไว้ พรุ่งนี้ถ้าหากสตาทร์ไฟแบตหมดน่าจะเกิดจากสาเหตุใดบ้างคับ:coolly-0033:
ขอบคุนค้าบโผมมม

เบ็ตใหม่จากโรงงานความแน่นอนก็ไม่มีนะคับ ถ้าลองเปลี่ยนเบ็ตฯใหม่แล้วถ้าไฟหมดแสดงว่า ไฟรั่วลงกราว ภายในตัวรถ ไฟรั่วลงกราวนี้คือ เช่น วิทยุ ประตู ฝาท้าย ก็มีหลายอย่างคับ ต้องไล่เช็คคับค่อนข้างยใช่เวลาคับ ส่วนเรื่องเบ็ต ก็ต้องดูคับ ว่าร้านที่ซื้อเขาจะรับประกันให้ไม่ แต่อย่าไปบอกเขาเรื่องระบบ
ไฟรถของเรามีปัญหารั่วนะครับ ไปซื้อเบ็ตทางร้านเขาชาร์ทไฟให้กี่ ชม ครับ อย่างน้อยต้องชาร์ท 1 ชม ครับ นี้คือแบบรีบๆๆ อย่างมารตฐาน 3 ชม แค่นี้ก่อนนะครับ

ผมเคยเป็นครับ เส้นผมบังภูเขา
เช็ค สายขั่วแบต ขั่ว+ กับขั่ว- ก่อนดีกว่าครับ สายขาดหรือมีอะไรหลุดหรือป่าว

ขอบคุณคับพี่ ของผมเครื่อง 1jgte
ลองเอาขั้วลบแบ็ตออกแล้วคับ ไม่ดับคับ
แบตเตอรรี่ก่ใช้ได้อยู่คับเพราะลองเอาไปใส่อีกคันก่ไม่มีไฟหมดคับ
ถ้าอาการไฟรั่วเนี่ยเช็คเบื้องต้นควรเช็คที่ไหนก่อนครับ หรือดูอาการยังไงก่อนคับ

ตอนนี้ลองเอาแบตใหม่ๆไฟแรงๆใส่ทิ้งไว้ พรุ่งนี้ถ้าหากสตาทร์ไฟแบตหมดน่าจะเกิดจากสาเหตุใดบ้างคับ:coolly-0033:
ถ้าหมดอีกก็ไฟรั่วครับ แต่จะรั่วจากอะไรต้องค่อย ๆ ไล่ไปครับ ส่วนมากก็จากเครื่องเสียงครับ พวกแอมป์ อะไรเทือกเนี้ยอ่ะครับ
ปล. ผมเคยซื้อแบตใหม่มาเค้าชาร์ตไฟให้ไม่ถึง 30 นาที เราเอามาใส่วิ่งกลับบ้านไม่เกิน 10 นาที เอามาจอด แล้วก็ไม่ค่อยได้ใช้ ผ่านไป 2 เดือน แบตก็เจ๊งครับ มันไม่ยอมเก็บไฟ ไปบอกที่ร้านมันบอกว่ารถเราก่าแล้วไดร์ชาร์ทเริ่มเสือมแล้ว ไม่ยอมเคลมให้ โมโห ไปร้านแถวบ้านสั่งใหม่เค้าชาร์ทให้ 1 คืน เอามาใส่ แล้วก็ไม่ได้ขับเหมือนเดิม จนปัจจุบันนี้ ครึ่งปีแล้วยังไม่เป็นไรเลยครับ

เบ็ตใหม่จากโรงงานความแน่นอนก็ไม่มีนะคับ ถ้าลองเปลี่ยนเบ็ตฯใหม่แล้วถ้าไฟหมดแสดงว่า ไฟรั่วลงกราว ภายในตัวรถ ไฟรั่วลงกราวนี้คือ เช่น วิทยุ ประตู ฝาท้าย ก็มีหลายอย่างคับ ต้องไล่เช็คคับค่อนข้างยใช่เวลาคับ ส่วนเรื่องเบ็ต ก็ต้องดูคับ ว่าร้านที่ซื้อเขาจะรับประกันให้ไม่ แต่อย่าไปบอกเขาเรื่องระบบ
ไฟรถของเรามีปัญหารั่วนะครับ ไปซื้อเบ็ตทางร้านเขาชาร์ทไฟให้กี่ ชม ครับ อย่างน้อยต้องชาร์ท 1 ชม ครับ นี้คือแบบรีบๆๆ อย่างมารตฐาน 3 ชม แค่นี้ก่อนนะครับ
ขอบคุนคับ แบตคงไม่มีปัญหาล่ะคับแต่ไฟรั่วนี้ไม่แน่คับเดวจะลองเช็คอีกทีคับ

ผมเคยเป็นครับ เส้นผมบังภูเขา
เช็ค สายขั่วแบต ขั่ว+ กับขั่ว- ก่อนดีกว่าครับ สายขาดหรือมีอะไรหลุดหรือป่าว

ขอบคุนคับ เดวจะเช็คอีกทีคับ

เดวจะลองดูตามที่พี่ๆบอกก่อนคับ

อีกนิดน่ะคับพี่ๆ ไฟเบรกท้ายผมไม่ออกเช็คจากจุดไหนได้บ้างคับ
1.ดูหลอดแล้วไส้ไม่ขาดคับ
2.ไฟท้ายออกปกติแต่แตะเบรกแล้วไฟเบรกไม่ออกคับ
3.เช็คจากจุดไหนได้อีกคับ

แก้ไขล่าสุด:
ขอบคุนคับ แบตคงไม่มีปัญหาล่ะคับแต่ไฟรั่วนี้ไม่แน่คับเดวจะลองเช็คอีกทีคับ

ขอบคุนคับ เดวจะเช็คอีกทีคับ

เดวจะลองดูตามที่พี่ๆบอกก่อนคับ

อีกนิดน่ะคับพี่ๆ ไฟเบรกท้ายผมไม่ออกเช็คจากจุดไหนได้บ้างคับ
1.ดูหลอดแล้วไส้ไม่ขาดคับ
2.ไฟท้ายออกปกติแต่แตะเบรกแล้วไฟเบรกไม่ออกคับ
3.เช็คจากจุดไหนได้อีกคับ
ลองเช็คสวิทตรงขาเบรคดูคับ หลุดหรือขาด

ส่วนมากจะลงกราวน์ที่ระบบเครื่องเสียงคับเช่นเพาเวอแอม เช็คโดยการถอดสายขั้วลบออกหาหลอดไฟเล็กๆๆเล็กที่สุดเช่นหลอดในไมล์อ่ะเล็กๆ เลย จากนั้นต่อเข้ากับขั้วลบอีกด้านของหลอดต่อเข้าขั้วลบแบต ถ้าไฟติดแสดงว่ามีการลงกราวยุคับ ไฟที่โชว์จะหรี่มากๆๆสังเกตดูคับถ้าใช่หลอดไฟเล็กๆจะเห็นได้ชัดคับ

ส่วนมากจะลงกราวน์ที่ระบบเครื่องเสียงคับเช่นเพาเวอแอม เช็คโดยการถอดสายขั้วลบออกหาหลอดไฟเล็กๆๆเล็กที่สุดเช่นหลอดในไมล์อ่ะเล็กๆ เลย จากนั้นต่อเข้ากับขั้วลบอีกด้านของหลอดต่อเข้าขั้วลบแบต ถ้าไฟติดแสดงว่ามีการลงกราวยุคับ ไฟที่โชว์จะหรี่มากๆๆสังเกตดูคับถ้าใช่หลอดไฟเล็กๆจะเห็นได้ชัดคับ

ขอบคุนคับ ผมทดสอบแล้วคับไฟไม่ติดคับ ไฟเบรกออกแล้วคับขั้วที่ตรงขาเบรกหลุดออกข้างหนึ่งคับ
แต่ที่สงสัยอยากถามว่า ตัวเลขนาฬิกาตรงหน้าปัด ตัวเลขออกตลอดเลย ทั้งที่ถอดกุญแจ อันนี้ถือว่าปกติหรือเปล่าคับ:coolly-0033:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม