• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

"พบเจอปันหานิดหน่อย"

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31886
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31886

GKaonoKG
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
1 ก.ค. 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
เมื่อประมานอาทิตย์ก่อนเอารถไปใช้แล้วสังเกตุสิ่งผิดปกติหลายอย่างจึงอยากรบกวนถามพี่ๆในชมรมว่าสาเหตุมาจากสิ่งใดบ้างจะได้เริ่มทำการเปลี่ยนคับ

1. ขับรถไป-กลับ(พึ่งเติมน้ำมันจากปั้ม 500 บาท(10 ลิตรกว่าๆ) )เริ่มต้นประมาณที่เซ็นทรัลบางนา - เลยราชวินิชบางแก้วแล้วกลับมาเซ็นทรัลบางนา
น้ำมันหมดเลยครับ แบบนี้กินเกินไปรึป่าวเพราะเมื่อก่อนไปกลับนนท์ 500 เหลือๆ

2. ก่อนรถจะดับมีอาการควันออกมาจากท่อ(สีขาวๆ) ก่อนดับนะคับตอนขับไม่มี

3. บางทีรอบเครื่องก็เร่งผิดปกติ แต่พอดับแล้วสตาร์ทใหม่ก็หายคับ

เป็นมาอย่างที่กล่่าวไป ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุใดบ้างแล้วต้องเปลี่ยนอะไรบ้างคับ?

ช่วยทีคับไม่งั้นขับไปโน่นที ตายจนกันไปข้างนึง!!! :coolly-0033:

รอให้เค้ามาย้ายกันไป 555 กดตั้งกระทู้ไปไม่ได้ดู:coolly-0023:

แล้วเครื่องอะไรหว่า

แก้ปัญหาอย่างแรก สะกดคำไทยให้ถูกหลักก่อนครับ

ไปหน้าเทคนิคเลยน้อง

ข้อ1 น้ำมันมันแพงขึ้น
ข้อ2 น่าจะมีส่วนไหนรั่วซึม
ข้อ3 ไม่รู้จะตอบว่าไรดี

ลองเช็ครั้วดูครับ ของผมเคยรั้วแถวๆ ซุ้มล้อหลังขวา
ใกล้ๆถังน้ำมันช่างบอกว่าสายยางมันเก่า+เปลื่อย แตกด้วย
ปล.ลองไปเช็คดูนะครับ

อาการนี้ ขอถามอีกนิดนึงนะ บูสมาปรกติรึป่าว แวคคั่มเท่าเดิมมั้ย ซัดแล้วยังวิ่งปรกติมั้ย

มันเป็นไปได้ที่ แมพจะเสีย แต่ก็เป็นไปได้ยาก แต่อาจจะสายแวคคั่มของแมพแต่ขาดอ่านค่าผิด

ท่อน้ำมันรั่ว แรงดันปั้มติกผิดปรกติ เซนเซอร์ความร้อนเสีย หรืออาจจะกล่องecu เริ่มจะพัง ค่อยๆไล่ทีละจุดละกัน

ลองเช็ครั้วดูครับ ของผมเคยรั้วแถวๆ ซุ้มล้อหลังขวา
ใกล้ๆถังน้ำมันช่างบอกว่าสายยางมันเก่า+เปลื่อย แตกด้วย
ปล.ลองไปเช็คดูนะครับ
ใช่ครับ ของผมที่เดียวกัน จอดยังหยด นึกว่าน้ำดมไปน้ำมันนี่หว่า สายเก่าจัด:coolly-0023:

อาการนี้ ขอถามอีกนิดนึงนะ บูสมาปรกติรึป่าว แวคคั่มเท่าเดิมมั้ย ซัดแล้วยังวิ่งปรกติมั้ย

มันเป็นไปได้ที่ แมพจะเสีย แต่ก็เป็นไปได้ยาก แต่อาจจะสายแวคคั่มของแมพแต่ขาดอ่านค่าผิด

ท่อน้ำมันรั่ว แรงดันปั้มติกผิดปรกติ เซนเซอร์ความร้อนเสีย หรืออาจจะกล่องecu เริ่มจะพัง ค่อยๆไล่ทีละจุดละกัน

บูสมาปกติครับ วิ่งมีแปลกๆบ้างในบางช่วง คงต้องเอาไปไล่แบบที่พี่บอกทั้งหมดเลยครับ ได้เรื่องยังไงจะมาบอกอีกที ขอบคุณครับ:coolly-0010:

ใช่ครับ ของผมที่เดียวกัน จอดยังหยด นึกว่าน้ำดมไปน้ำมันนี่หว่า สายเก่าจัด:coolly-0023:
ของผมจอดไม่มีอะไรหยดหรือไหลออกมาเลยพี่ ทุกอย่างปกติหมด :coolly-0007:

ติดแก๊สไปเลยจ้า เติม 500 วิ่งได้ตั้ง 300 กว่ากิโล ไปกลับ บางแสนแก๊สยังไม่หมดเลยจ้า ผมว่าถ้าเครื่องจะพังเพราะติดแก๊ส ส่วนต่างระหว่าง ค่าน้ำมัน กับ ค่าแก๊ส ซื้อเครื่องใหม่พร้อมเกียร์ได้เป็นตัวๆ เลยนะจ๊ะ ไปไหนมาไหนสบายใจ เหลือค่ากินด้วย

ขอแสดงอีกความคิดเห็นที่แนะนำให้ใช้แก๊สจ้า ผิดถูกยังไงขออภัยมาณ. ที่นี้ด้วยครับ