• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ขอสอบถามเรื่องความร้อนครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ Sinnawat
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

Sinnawat

Register
เข้าร่วม
11 เม.ย. 2011
  • กระทู้ ผู้เขียน
ต่อจากกระทู้นี้นะครับ พอดีไปโพสต่อไว้แล้วมะมีผู้ใดเห็น T^T https://www.cefiro-thailand.com/board/showthread.php?p=755211#post755211

คือตอนนี้หลังจากที่ไปล้างหม้อน้ำมาแล้วเจอรอยรั่วอยู่เยอะเหมือนกันครับ แต่ก็ทำการปะเรียบร้อยแล้วครับ

ทีนี้ปรากฎว่าเจอปัญหาใหม่ครับคือ ความร้อนเวลาวิ่งปกติมันขึ้นอยู่ที่ประมาณ 48-50% ครับ

ส่วนเวลารถติดจะอยู่ที่ 50-65% ขึ้นลงอยู่ประมาณนี้ครับ (อยู่ 65% นานเหมือนกันครับกว่าจะลง) แต่ขึ้นแล้วมันก้ลงมาอยู่ที่ 50% นะครับ

ไม่ทราบว่าอาการเปล่านี้ถือว่าเป็นปกติหรือเปล่าครับในหน้าร้อนแบบนี้หน่ะครับ

แล้วถ้าไม่ปกติจะมีวิธีการแก้ไขอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ผมว่าที่ความร้อนขึ้นเกิน 50 แล้วค่อยๆลง อาจจะมาจากการระบายความร้อนไม่ทัน สาเหตุอาจเป็นที่หม้อน้ำหลังจากปะรอยรั่วทำให้ช่องของหม้อน้ำตันไปบางช่องแล้ว และอีกอย่างครีบของหม้อน้ำถ้าล้มเยอะๆจะทำให้ระบายความร้อนไม่ทัน

ปล. ยังไงลองดูความแรงของพัดลมด้วยนะคับ ว่ายังแรงดีอยู่หรือป่าว

เป็นเหมือนกันต้องลองเช็คดูบ้างแหละ

แล้วดูน้ำที่เติมด้วยนะครับ
อย่างน้อยก็เติมน้ำดื่ม พวก ตราสิงห์ อย่าเติมน้ำปะปา เพราะ มันจะเป็นตะกอนก่อให้เกิดการตันได้อีกแล้วก็เกิดสนิมกับชิ้นส่วนเหล็กที่มันวิ่งผ่านไป

หรือดีหน่อยก็น้ำกลั่น ดีเลยก็พวกคูลเล้น เช่น ผสมแล้ว ของ โตโยต้า ที่ชมพู ซื้อมาเติมได้เลย พยายาม เปลี่ยนทุกๆ1ปีครับ มันจะได้ ไม่เกิดเป็นตะกอน สะสม

แล้วอาการที่ว่า ก็น่าจะมากจาก หม้อน้ำมันมีการตันจากการอุดไปแล้วละครับ เพราะจริงๆ มันความจะนิ่งมากกว่านี้ พัดลมทำงาน ดีอยู่ เสต๊ปมาครบ ถ้าหาหม้อน้ำใหม่เปลี่ยนได้ก็ดีครับ

ส่วนมากคนเราหลายมักจะพลาดเรื่องของความร้อนไปเยอะ เติมน้ำอะไรก็ได้ ผมพลาดมาแล้ว เลยอยากจะเตือนๆกันนะครับว่า เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

น้ำหม้อน้ำ หมั่น เปิด ตรวจ แล้ว ถ่ายเมื่ออายุมันเยอะ1ปีนั้นแหละ อย่าแค่ เปิดดูคิดว่า เออ ยังเต็มอยู่ไม่ต้องเปลี่ยน ผมเข็ดแล้วครับ กับความคิดแบบนี้

พอร้อนก็ไปดูพัดลม พัดลมแรงแบบนี้แบบเมื่อก่อนหรือป่าว เออ..จำไม่ได้ เพิ่มความแรงเข้าไปอีก วิ่งๆไป อ้าว เหี้ย ฮีท ฝาโก่ง ปาด ฝา เสียเงิน เสียเวลา จากแค่ หม้อน้ำตัน ทำง่ายๆแค่นั้นเอง หวาดระเเวง

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม