• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

รถไฟไหม้

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ gisas
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

gisas

Register
เข้าร่วม
2 ธ.ค. 2010
  • กระทู้ ผู้เขียน
วันนี้รถหนูไฟไหม้เฉยเลย มันไหม้ตรงกล่องฟิวส์ค่ะ ลุกพรึ่บพรึ่บเลย
เเล้วพอสาดน้ำดับมมันก็ไม่ยอมดับ ต้องตัดสายไฟเเนะ ดับเกือบไม่ทัน:coolly-0042::coolly-0006:
พี่ๆใครเคยเจอเหตุการณ์เเบบนี้บ้างเเชร์หน่อยนะค่ะ

โอ้วกรรม งานเข้าอย่างแรก เกิดจากอะไรหน๋อออออ

ต่อตรงอะไรไว้สักอย่าง โหลดไม่เหมาะสม เลยทำให้ลัดวงจรครับ

อันตรายนะครับ :coolly-0037:ต่อไปก็ระวังหน่อยครับ

ระวังหน่อยนะคับ ควรตรวจสอบระบบไฟนิสนุงคับ

อ่านกระทู้แล้ว..นึกว่ารถไฟขบวนไหน..:coolly-0010:
ปล.คราวหน้าถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้อีก ให้ตั้งสติ แล้วถอดแบตให้เร็วที่สุด

แก้ไขล่าสุด:
ไฟลงกาวแน่ๆๆครับ

รถมันอายุเยอะแล้ว พวกสายไฟก็เริ่มเก่าหมดสภาพ อาจทำใหเกิดการช๊อตกราวด์ของระบบไฟได้ ผมเคยเจอรถตัวเองไฟหน้าเดวติดเดวดับ เลยไปลองๆจับๆไล่ดูปรากฎว่าตรงสายไฟมันร้อนมากผิดปกติ เลยรื้อแกะออกมาดูสายไฟมันกรอบแตกช๊อตกันอยู่ โช๊คดีที่ยังไม่ถึงกับใหม้ ตอนนี้เลยหาตัวช่วย 2 ตัวนี้ติดรถไ้ว้ครับผ่อนหนักเป็นเบา

:coolly-0033:

ต่อสายตรงไม่ผ่านฟิวส์ **สายไฟถูกับตัวถังรถ ลัดวงจร **ไฟใหม้ครับ อันตรายมากๆ

• กระทู้ ผู้เขียน
ก็อย่างที่พี่ๆว่าน่ะเเหละค่ะ
รถคันนี้ระบบไฟขั้นเทพค่ะ
ไม่มีอะไรที่จะเหมือนคันอื่นๆเขาเลย
ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำนะค่ะ พี่ๆทุกคน

หูยส์.....ผมว่าคนขับ ไฟแรง มากกว่าน่ะครับ ขับจนไฟลุกเลย " แซวเล่นน่ะคร๊าป แห่ๆๆ "

:ลองเช็ค ฟิวส์ แถวสายที่ไห้ม เค้าตั้งโหลดไว้เยอะเกินไปป่าวครับ หรือ สายไฟ เส้นเล็กเกินไป แห่ๆๆ ตามประสบกาม เห้ย! ประสบการณ์ คับ แห่ๆๆ ผิดถูกยังงัยอภัยด้วยคับป๋ม

ของผมไหม้ที่กล่องฟิวห้องเครื่อง สาเหตุมาจากสายไฟกรอบ+ไฟแรง ครับ

เคยเป็นกะรถคันเก่า ไฟใหม้ห้องเครื่อง แต่จำไม่ได้แล้วว่าสเเหตุจากอะรัย
ถ้าไม่มีตัวช่วยจำพวก สวิสซ์ตัดไฟ หรือ ถังดับเพลิง
เบื้องต้นถ้าจะดับไปก่อน
ในตอนนั้นคนที่มาช่วยใช้ผ้าชุบน้ำจนเปียกชุ่ม แล้วโปะทับตรงที่ไฟลุกไหม้ ไฟจะดับคับ
ถ้าใช้น้ำสาดตรงๆ ไฟจะไม่ดับคับ

ถังดับเพลิง ขนาด 2ปอนด์หรือ5ปอนด์ก็ได้ สเปก 2A2B ขึ้นไปครับอุ่นใจครับ ผมติดตลอด ยิ่งรถใช้แก๊ส อย่าประมาทครับราคาน่าจะไม่เกิน500-800บาท แล้วแต่ยี่ห้อ ผมใช่นิปปอน ใช้ไม่เป็นเด๋วสอนให้ครับ:coolly-0010:

อ่านแล้วนึกถึงรถตัวเองเลย รถผมต่อตรงเกือบทุกอย่าง