Template errors

• Template public:post_macros: [E_USER_WARNING] Cannot call method isMemberOf on a non-object (NULL) (src/XF/Template/Templater.php:1268)
  • Template public:post_macros: [E_USER_WARNING] Cannot call method isMemberOf on a non-object (NULL) (src/XF/Template/Templater.php:1268)

รบกวนถามเรื่องสวิทช์ลดเสาอากาศ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31376
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31376

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
29 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
:mad: รบกวนถามเรื่องสวิชท์ลดเสาอากาศลงครึ่ง ว่าต้องต่อสายยังไงคับแล้วต้องเบลี่ยนเสาอากาศหรือเบล่าคับ

เท่าที่เคยถามๆมานะคับ ต้องดูเสาอากาศของเราก่อนว่าเปงแบบกี่สาย มันจะมีแบบ 2 สาย กับ 3 สายมั้งนะ ถ้าเปง แบบ 3 สาย ก็ต่อสวิชท์เพิ่มไปแค่นั้นก็ใช้ได้และ แต่ถ้า2สายก็ต้องเปลี่ยนอ่ะคับ

ปล.ป๋มโชคดีหน่อยซื้อรถมาเค้าเปง แบบ 3สายมาให้ แต่เจือกไม่ต่อสวิชท์มาด้วย

อืมอธิบายยากแฮะจริงๆไม่ยากหรอกครับ แต่เขียนไปจะงงไหมเนี่ย

โทรไปหาคนข้างบนดิครับ รับลองจะติดใจ............. :biggrin:

พอรู้บ้าง
แต่ไม่รู้จักอะ
รอเป็นเพื่อนสนิตๆกันละจะบอกไม่สนิตไม่กล้า
กลัวมาจับไก่ เดี๋ยวเค้าว่ารู้มาก โดนทีนคราบ......
ว่างๆก็แอดมานะ อิอิ

พอรู้บ้าง
แต่ไม่รู้จักอะ
รอเป็นเพื่อนสนิตๆกันละจะบอกไม่สนิตไม่กล้า
กลัวมาจับไก่ เดี๋ยวเค้าว่ารู้มาก โดนทีนคราบ......
ว่างๆก็แอดมานะ อิอิ

อ่านแล้ว งง ว่ะ

เสาวิทยุเนี่ยนะคับต้องต่อสวิทเพิ่มเหอรคับ มันไม่เปิดปิดออโต้เองเวลาเปิดวิทยุเหรอคับ ผมงงนะเนี่ยบอกหน่อยคับ

เสาวิทยุเนี่ยนะคับต้องต่อสวิทเพิ่มเหอรคับ มันไม่เปิดปิดออโต้เองเวลาเปิดวิทยุเหรอคับ ผมงงนะเนี่ยบอกหน่อยคับ

คือ ปกติมันก็ ขึ้นลงออโต้อยู่แล้วคับ แต่ถ้าเราจะทำให้มันลดครึ่งเสาร์ได้ ต้องมีสวิทไว้ใช้ลดครึ่งเสาร์ด้วยคับ และเสาร์วิทยุของเราต้องเป็นแบบ 3 สายนะคับ:biggrin:

ของผมเปิดแผ่นมันยังขึ้นเลยคับ

ของผมเปิดแผ่นมันยังขึ้นเลยคับ

อันนี้ขึ้นอยู่กับ วิทยุเอง

ถ้าวิทยุ สามารถคุมเสาอากาศได้ เวลาเล่น ซีดี เทป เสาจะไม่ขึ้น เสาจะขึ้นแต่ตอนเปิด fm am เท่านั้น

ถ้าวิทยุ คุมเสาไม่ได้ แค่กดเปิด ซีดี เทป วิทยุ มันก็ขึ้นหมด

ถ้า sony คุมได้ทุกรุ่น แต่ถ้ายี่ห้ออื่น ต้องรุ่น สูงๆแล้ว ถึงจะคุมเสาได้ครับ

ถ้าคุมเสาไม่ได้ต้องหาสวิท1ตัวมาทำออน-ออฟ..ดักมัน....
.ส่วนเสา3สายเป็นออปชั่นยี่ปุ่นบ้านเราเดิมๆๆไม่มี...ถ้าซื้อมาแล้วทำดักครึ่งเสาต้องมีสวิทช์1ตัวติดที่ท้าวแขนเดนไฟใหม่2เส้น.......
.....ถ้าไม่รู้ต่อไม่เป็นไปหาสมพรเลยครับ..ค่าแรง200.--300.- ...สบายไป.......

อ้าว..แล้วจะลดให้มันเหลือครึ่งเสาทำไมกันล่ะคับ จะรับสัญญานดีเหอร หรือเค้านิยมกัน ขอทราบอีกที่นะคับ

อ้าว..แล้วจะลดให้มันเหลือครึ่งเสาทำไมกันล่ะคับ จะรับสัญญานดีเหอร หรือเค้านิยมกัน ขอทราบอีกที่นะคับ

เหตุผล

เคยสังเกตุไม๊ รถที่มีเสาอากาศแบบ A31 เนี่ย ท่อนบน กับท่อนที่ รองลงมาเนี่ย มักจะงอ แอ่น

อาจจะโดนกิ่งไม้ อื่นๆ หรือวิ่งด้วยความเร็วสูงนานๆ เสาจะแอ่นงอได้

พอเสางอปุ๊บ เวลาขึ้นลงมันไม่ลื่นเหมือนมะก่อนแล้ว ทำให้สายพานที่เป็นเฟืองในเสา รับภาระเยอะ มันเป็นพลาสติก ไม่นาน มันก็จะรูด ทีนี้ก็จะขึ้นลงสุด ไม่ได้แล้ว

เวลาลดครึ่งเสาลง เสาจะลงมาประมาณ 2 ท่อนครึ่ง อยู่ระดับหลังคาพอดี

สวิตช์ ถ้าเอามาต่อเฉย ๆ เสามันจะขึ้นสุดลงสุด
แต่ถ้าเดินสายเพิ่ม จะทำให้ลดครึ่งเสาได้
แต่ตัวเสาอากาศต้องเป็นมอเตอร์ 3 สายนะจ๊ะ

ไอ้กระผมก็คิดอย่างนี้เช่นกัน:verwirrt:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม