• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ถามเรื่องไฟหน้า12วาวล์กับ24วาวล์หน่อยค่ะ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ ploy jar
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ploy jar

Register
เข้าร่วม
26 ก.พ. 2011
  • กระทู้ ผู้เขียน
พอดีไฟของเดิมของนู๋เป็น12วาวล์ แต่รู้สึกว่ามันไม่สว่างเลย
เลยคิดจะเปลี่ยนดูแต่ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนเป็น24วาวล์ดีหรือป่าว
ใจนู๋ชอบไฟโปรเจ็กเตอร์และจะเลือกไฟหน้าเมกาเป็นตัวเลือกสุดท้าย
เลยอยากถามพี่พี่ว่าไฟสองตัวเนี้ยมันสว่างต่างกันเยอะมั้ย (12กับ24) และมันสามารถใส่แทนกันได้เลยหรือป่าว ต้องแปลงหรือเปลี่ยนอะไรมั้ย ยังไงรบกวนพี่พี่ช่วยแนะนำท และนู๋สงสัยมากว่าที่เรียกกันว่าโคมเหลืองทำไมเรียกว่าโคมเหลืองทั้งทั้งที่โคมเป็นสีเงิน แต่หลอดเป็นสีเหลืองทำไม่ไม่เรียกหลอดเหลือง หรือว่ามันมีแบบที่เป็นโคมสีเหลืองแล้วนู๋ไม่เคยเห็นเอง ยังไงช่วยชี้แนะนู๋หน่อยนะค่ะ:coolly-0033:

ไฟใส่กันได้เลยคับ จะเอา 24 v หรือตัวที่เรียกๆกันว่าไฟหน้าเมกา ก็สามารถใส่ได้เลยคับ

ส่วนความสว่างของ ตัว 12 กับ 24 ความรู้สึกผมว่ามันไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอก จะสว่างกว่ากันก็ตรงที่ ความใส่ของตัวเลนส์โปรเจ็คเตอร์

ส่วนที่เรียกกันว่าโคมเหลือง ก็เพราะตรงไฟสปอตไลท์ดวงที่อยู่ติดกับกระจังหน้า มันจะมีตัวครอบสีเหลืองๆครอบอยู่คับ หลอดไฟก็เป็นหลอดธรรมดาทั่วไป แต่พอเปิดไฟตอนกลางคืนมันจะออกมาเป็นสีเหลือง เค้าเลยเรียกกันว่าตัวโคมเหลืองคร้าบ

ส่วนเรื่องอื่นรอท่านอื่นมาตอบแล้วกันนะคับ

จากที่ เคย ใส่ น่ะ 12 เเละ 24 ไม่ต่างกัน เเต่สว่างเเละรวมเเสงได้ดี กว่าเมกา
( 12 เเละ 24 ยิ่งเปิดไฟเหลืองด้วย น่ะ สว่างกว่าเมกาเย่อะเเย่ะ)

อย่างนี้เรียกโคมเหลืองหรืป่าวค่ะ (ขออนุญาติพี่เจ้าของรูปตัวอย่างนะค่ะ)
และราคากลางมันประมาณเท่าไหร่ค่ะ นู๋ว่า24เนี้ยแหละสวยดี

ไฟล์แนบ

77.7 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 87
อย่างนี้เรียกโคมเหลืองหรืป่าวค่ะ (ขออนุญาติพี่เจ้าของรูปตัวอย่างนะค่ะ)
และราคากลางมันประมาณเท่าไหร่ค่ะ นู๋ว่า24เนี้ยแหละสวยดี

ถูกต้องครับ ในรูปคือ 24V โคมเหลือง

ความแตกต่าง ของ 12 V กับ 24 V
ก็คือตรงรอนด้านหน้า
24 V รอนจะเป็นสีเงินแนวตั้ง
12 V รอนจะเป็นสีดำแนวนอน

ถ้าวันนี้ 12 มีนาคม 2554 ว่างเชิญมาร่วม Meeting เลยครับ
ร้าน BANGKOK BRASS อยู่ภายในแดนเนรมิตร แยกรัชโยธิน

รับรองกระจ่าง และจะได้เห็นว่าตอนกลางคืนมันสว่างต่างกันไหม

ทุกวันนี้ผมใช้โคม24คับ ขับต่างจังหวัดไม่มีไฟถนนมองไม่เห็นทางเลยคับ ต้องเปิดสปอร์ตไลท์ช่วย ตลอดเลย คือเคยใช้โดม us ของดีโป ผมว่า us เห็นทางดีกว่ามากคับ ฟิล์มกระจกหน้าผม 50% ด้วยคับ

ทุกวันนี้ผมใช้โคม24คับ ขับต่างจังหวัดไม่มีไฟถนนมองไม่เห็นทางเลยคับ ต้องเปิดสปอร์ตไลท์ช่วย ตลอดเลย คือเคยใช้โดม us ของดีโป ผมว่า us เห็นทางดีกว่ามากคับ ฟิล์มกระจกหน้าผม 50% ด้วยคับ
ฟิลม์นู๋รอบคัน80%ค่ะแบบว่าเอากันให้ตายไปข้างนึงเลย
พูดเเล้วน้ำตาจะไหล เคยขับรถไปบางแสนตอนตีสองไม่มีไฟทาง
บวกกับข้างทางทำถนน เหมือนคนตาบอดเลยค่ะคนที่ไปด้วยไม่มีใครกล้าหลับแม้แต่คนเดียว ไอที่ว่าเมกาสว่างอะนู๋เชื่อคะ แต่มันไม่โดนอะ โปรเจ็กเตอร์เจ๋งกว่าเยอะเลย(ความคิดส่วนตัวนะค่ะ)จะเอายังไงกับไฟหน้าดี นู๋ชอบโปรเจ็กเตอรรรรรรรรร์:coolly-0018:

ถ้าติดฟิลม์มืดขนาดนั้นจะโคมตัวไหน หรือใส่หลอดซีน่อนเข้าไปก็คงช่วยไรไม่ได้มากอะคับ

เพราะเรื่องความสว่างของไฟหน้าเซฟมัน เหมือนเป็นจุดด้อยของมันเลยที่ไม่ค่อยสว่าง แต่ได้ความสวยมาแทน

ปล.เมื่อก่อนเคยติดฟิลม์บานหน้า 60 ที่เหลือ 80 ไฟหน้า 12v 24v เมกา+ยัดซีน่อนเข้าไปด้วยแล้ว มันก็ยังส่องไม่เห็นอะไรอยู่ดี ทุกวันนี้เลยลอกฟิลม์ออกทั้งคัน กลางคืนขับสบายมากๆ

ถ้าติดฟิลม์มืดขนาดนั้นจะโคมตัวไหน หรือใส่หลอดซีน่อนเข้าไปก็คงช่วยไรไม่ได้มากอะคับ

เพราะเรื่องความสว่างของไฟหน้าเซฟมัน เหมือนเป็นจุดด้อยของมันเลยที่ไม่ค่อยสว่าง แต่ได้ความสวยมาแทน

ปล.เมื่อก่อนเคยติดฟิลม์บานหน้า 60 ที่เหลือ 80 ไฟหน้า 12v 24v เมกา+ยัดซีน่อนเข้าไปด้วยแล้ว มันก็ยังส่องไม่เห็นอะไรอยู่ดี ทุกวันนี้เลยลอกฟิลม์ออกทั้งคัน กลางคืนขับสบายมากๆ
สามบานหลัง80ต้องมีอารัยซ่อนอยู่ข้างหลังแน่ๆเลยลูกหมี:coolly-0010::coolly-0010::coolly-0010:

ฟิลม์นู๋รอบคัน80%ค่ะแบบว่าเอากันให้ตายไปข้างนึงเลย
พูดเเล้วน้ำตาจะไหล เคยขับรถไปบางแสนตอนตีสองไม่มีไฟทาง
บวกกับข้างทางทำถนน เหมือนคนตาบอดเลยค่ะคนที่ไปด้วยไม่มีใครกล้าหลับแม้แต่คนเดียว ไอที่ว่าเมกาสว่างอะนู๋เชื่อคะ แต่มันไม่โดนอะ โปรเจ็กเตอร์เจ๋งกว่าเยอะเลย(ความคิดส่วนตัวนะค่ะ)จะเอายังไงกับไฟหน้าดี นู๋ชอบโปรเจ็กเตอรรรรรรรรร์:coolly-0018:
ลดฟลิมหน้า หลือ 40% ช่วยได้เยอะครับ

แล้วกลางวันไม่ออกไปไหนหรอ :coolly-0046:

สามบานหลัง80ต้องมีอารัยซ่อนอยู่ข้างหลังแน่ๆเลยลูกหมี:coolly-0010::coolly-0010::coolly-0010:

เมื่อก่อนทุกบาน 80 เลยคับ มีแค่บานหน้าที่เป็น 60 เมื่อก่อนชอบแบบมืดๆ

แล้วกลางวันไม่ออกไปไหนหรอ :coolly-0046:

กลางวันนอนคร้าบบบ ออกหากินเวลากลางคืน

** ไฟเมกา...ใส่แล้วมันจะสว่างกว่าเดิมมั๊ยครับ

ผมใช้โคม 24V เดิมๆไม่ค่อยสว่าง เลยเปลียนหลอดที่เพิ่มกำลังหวัด จาก 55W เป็น95W ก็ส่างกว่าเดิมขึ้นมานิดหน่อย ครับ ลองดู

แก้ไขล่าสุด:
ผมติดฟิลม์ 60 รอบคัน .. หลายๆคนที่เคยนั่งด้วยมักจะบ่นว่าไฟไม่สว่างเลย ผมก็เลยบอกว่า ลองเปิดกระจกแล้วมองไปข้างหน้าสิ .. สว่างมาก เพราะตัวเองก็เคยลองดูแล้ว

ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้ฟิลม์มืดถึง 80 ลอง เอาฟิลม์กระจกหน้าออก ผมว่าจบเลยคับ :coolly-0023:

ผมติดฟิลม์ 60 รอบคัน .. หลายๆคนที่เคยนั่งด้วยมักจะบ่นว่าไฟไม่สว่างเลย ผมก็เลยบอกว่า ลองเปิดกระจกแล้วมองไปข้างหน้าสิ .. สว่างมาก เพราะตัวเองก็เคยลองดูแล้ว

ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้ฟิลม์มืดถึง 80 ลอง เอาฟิลม์กระจกหน้าออก ผมว่าจบเลยคับ :coolly-0023:

ถู้กกกกกกกกต้องครับ ลอกฟิล์มออกรับรองสว่างโรจน์..

แต่กลางวันก็ร้อนโลดเลยนะคร้าบบบบบบ...
ทนได้ฮะ เพราะผมกระจกชาเขียว ( ติดฟิล์มแล้วใครจะรู้ว่ากระจกตัวนอก )

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม