• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ถามเรื่องโช้คโอลีน 200sx

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31629
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31629

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
Register
เข้าร่วม
20 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
โช้คผมน่าจะเป็นของ 200sx
เพราะว่าหน้าต้องลองสเปย์เซอร์2นิ้ว
หลังไม่ต้องลองพอดี

มีปัยหาอยู่ที่ว่า
สปริงที่ติดมาแข็งมากค่าkคงสูง ซึ้งก้อไม่รู้เท่าไหร่

ผมมีสปริงหน้าเดิม24v อยู่
อยากเอามาใส่
แต่มันยาวกว่าก้านโช้คมาก
เพราะเคยลองเอามาใส่ด้านหลังแล้ว
สปริงยาวไม่ให้ตัวแข้งเด้งดึงเลย

ถามว่า ถ้าผมจะตัดสปริง24 v เอามาใส่แทนได้หรือไม่

ถ้าตัดหน้าความตัดเท่าไหร่ ตัดแล้วควรรองสเปเซอร์เหมือนเดิมไม๊
หลังตัองตัดประมาณเท่าไหร่

ตอนนี้ใส่สปริงโหลดที่ติดมากับโช้คอยู่
หน้าลองสองนิ้ว ไลังไม่ต้องลอง
กำลังดียากของ17/45 ต่ำกว่าซุ้ม ประมาณสองนิ้ว
ไม่รู้จะตัดหรือใช้อันดีต่อไปดี

ท่านผู้รุ้ไปไหนหมด

ผมเคยใช้โช้คหน้าโอลินสปริงขดใหญ่อยู่ รุ่นที่ปรับหนืดได้ ก็สามารถใส่สปริงหน้าของรุ่น 24 วาล์วได้เลยนะครับ

ไม่ทราบว่าเอามาเทียบกันแบบไหนครับที่ว่า "ยาวกว่าก้านโช้คมาก" เพราะปกติสปริงทุกตัวต้องยาวกว่าระยะสโตรคของโช้คอยู่แล้วนะครับ เดาว่าคงเอามาวางเทียบกับโช้ดเดิมโดยที่ยังไม่ได้ประกอบใช่มั๊ยครับ
เวลาใส่สปริงเข้ากับโช้ค ช่างเค้าต้องใช้เครื่องมือบีบให้สปริงมันหดตัวลงมาถึงจะใส่เบ้าหัวโช้คได้ครับ ดังนั้นที่เห็นสปริงยาวกว่าไม่ใช่เรื่องแปลกครับ สามารถใส่ได้ครับ

ปกติสปริงขดใหญ่เมื่อเวลาใส่ไปแล้ว ก็จะมีระยะยุบตัวให้อยู่ ไม่เหมือนสปริงหลอดที่จะมีระยะยุบตัวน้อยกว่า ให้สังเกตระยะห่างของเกลียวสปริงหลังจากประกอบเข้ากับโช้คแล้วครับ ดังนั้นไม่ต้องกังวลว่าโช้คหน้าจะไม่มีระยะยุบตัวครับ

สปริง 24v ใส่ได้ครับ ตามที่น้าเหวกท่านกล่าว ความสูง ล้อขอบ 18 ยังห่างอีกตั้งเยอะ

ผมเคยใช้โช้คหน้าโอลินสปริงขดใหญ่อยู่ รุ่นที่ปรับหนืดได้ ก็สามารถใส่สปริงหน้าของรุ่น 24 วาล์วได้เลยนะครับ

ไม่ทราบว่าเอามาเทียบกันแบบไหนครับที่ว่า "ยาวกว่าก้านโช้คมาก" เพราะปกติสปริงทุกตัวต้องยาวกว่าระยะสโตรคของโช้คอยู่แล้วนะครับ เดาว่าคงเอามาวางเทียบกับโช้ดเดิมโดยที่ยังไม่ได้ประกอบใช่มั๊ยครับ
เวลาใส่สปริงเข้ากับโช้ค ช่างเค้าต้องใช้เครื่องมือบีบให้สปริงมันหดตัวลงมาถึงจะใส่เบ้าหัวโช้คได้ครับ ดังนั้นที่เห็นสปริงยาวกว่าไม่ใช่เรื่องแปลกครับ สามารถใส่ได้ครับ

ปกติสปริงขดใหญ่เมื่อเวลาใส่ไปแล้ว ก็จะมีระยะยุบตัวให้อยู่ ไม่เหมือนสปริงหลอดที่จะมีระยะยุบตัวน้อยกว่า ให้สังเกตระยะห่างของเกลียวสปริงหลังจากประกอบเข้ากับโช้คแล้วครับ ดังนั้นไม่ต้องกังวลว่าโช้คหน้าจะไม่มีระยะยุบตัวครับ
ผู้เชี่ยวชาญมาแว้ววว :coolly-0044:

เคยมาแล้วครับ แต่เฉพาะคู่หน้านะ ตอนได้มาเดิม ๆ ต้องลองสเปร์เซอร์ 2 นิ้ว หาสปริง 24 มา ชุดแรก ใส่ไป (เอาสเปร์เซอร์ 2 นิ้ว ออก) ดันสูงกว่าเดิม นิ้วกว่าแนะ ไม่สวย ๆ หน้าเชิดเลย เลยเอาออกใส่อย่างเดิม (เสียตังค่าถอดใส่ไปฟรี ๆ ) ผ่านไป 1 ปี เอาอีก คราวนี้วัดความยาวเลย หาสปริงเดิมที่ที่ยาวซัก 33-34 เซนติเมตร พอดีมีผูใจดีจากเจียงใหม่เจ้า ขอแลกสปริงด้วยครับ ก็ให้เขาวัดความยาวสปริงเค้ามา (เค้าถอดไว้แล้ว) ได้ความสูงตามที่เราต้องการพอดี เลยจัดการซะ ออกมา สูงเท่าตอนลอง 2 นิ้วเลย โชคดีไป ไม่เสียค่าถอดใส่ฟรี ๆ อีก
**แต่ สงสัยว่า สปริง 24 เหมือนกันทำไมความสูง 2 ชุดมันไม่เท่ากันหว่า.....งง

เคยมาแล้วครับ แต่เฉพาะคู่หน้านะ ตอนได้มาเดิม ๆ ต้องลองสเปร์เซอร์ 2 นิ้ว หาสปริง 24 มา ชุดแรก ใส่ไป (เอาสเปร์เซอร์ 2 นิ้ว ออก) ดันสูงกว่าเดิม นิ้วกว่าแนะ ไม่สวย ๆ หน้าเชิดเลย เลยเอาออกใส่อย่างเดิม (เสียตังค่าถอดใส่ไปฟรี ๆ ) ผ่านไป 1 ปี เอาอีก คราวนี้วัดความยาวเลย หาสปริงเดิมที่ที่ยาวซัก 33-34 เซนติเมตร พอดีมีผูใจดีจากเจียงใหม่เจ้า ขอแลกสปริงด้วยครับ ก็ให้เขาวัดความยาวสปริงเค้ามา (เค้าถอดไว้แล้ว) ได้ความสูงตามที่เราต้องการพอดี เลยจัดการซะ ออกมา สูงเท่าตอนลอง 2 นิ้วเลย โชคดีไป ไม่เสียค่าถอดใส่ฟรี ๆ อีก
**แต่ สงสัยว่า สปริง 24 เหมือนกันทำไมความสูง 2 ชุดมันไม่เท่ากันหว่า.....งง
เขาไม่ได้ตัดสปิงหรอครับ :coolly-0043:

ถ้ามันเป็นของs13/s14 ผมคงไม่สงสัยหลอกคับ แต่นี้มันเป็นของ200sxนะคับรู้สึกแกนมันสั้นกว่านะคับ ไงเดียวผมจะลองใสดู ขอบคุณทุกท่านนะคับ