• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ถามเรื่องเกียร์ออโต้มีปัญหาคับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ routebook
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

routebook

Register
เข้าร่วม
27 พ.ย. 2010
  • กระทู้ ผู้เขียน
เกียร์ออโต้ 12V เดิม เมื่อก่อนเข้าเกียร์D ปรกติคับ วิ่งไปเรื่อยๆเปลี่ยนจากเกียร์ 1 เป็น 2 เป็น 3 แต่ตอนนี้มันไม่เปลี่ยนแล้วคับ มันไปเรื่อยๆไม่มีความรู้สึกว่าเปลี่ยนเกียร์เลย ผมเลยลองเปลี่ยนเซ็นเซอร์ที่ลิ้นผีเสื้อก้อไม่หาย ยังเป็นเหมือนเดิม ช่วยแนะนำหน่อยคับ ว่าต้องทำไงดี

ปล.รถผมติดแก๊ส

เกียร์น่าจะกลับบ้านเก่าไปแล้วล่ะคับ อาการที่ว่าคือเกียร์พังคับ

แต่ก่อนที่จะตัดสินใจเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่

ลองเช็คที่กล่องเกียร์ออโต้ก่อนนะคับ กล่องคุมเกียร์อาจจะเสีย ทำให้เกียร์ม่ะเปลี่ยน

โดยไม่ยืมกล่องเกียร์จากคนรู้จักที่ขับออโต้เหมือนกัน

มาถอดของรถเราออก ใส่ของที่ยืมเพื่อนมาเข้าไปแทน

ถ้าเกียร์เปลี่ยนปรกติตามเดิม คุณก็โชคดีเสียเงินน้อยหย่อย

หาซื้อกล่องเกียร์ออโต้ใหม่ก็จบ

ถ้าใส่ของเพื่อนคุณแล้ว เกียร์ไม่เปลี่ยนเหมือนเดิม

เตรียมเงินไว้ซื้อเกียร์ลูกใหม่ได้เลยคับ

ของผมตอนเครื่องเดิม12วาล์วนะ น้ำมันเกียร์ขาดซักหน่อย เกียร์มันก้ไม่ค่อยเปลี่ยน ลองฝากดูข้อนี้ด้วยครับ

ลองดูที่น้ำมันเกียร์ก่อนน่ะครับ โดยดึงก้านวัดน้ำมันเกียร์ออกมาแล้วสังเกตุที่สีของน้ำมันที่ก้านวัด ว่ามันมีสีแดงเข้ม หรือ สีน้ำตาลใหม้ ถ้าเป็นสีอย่างหลัง ก็แสดงว่าเกียร์กลับบ้านเก่าแล้วครับ ถ้าสียังแดงอยู่ก็ต้องไปดูที่ระบบควบคุมที่เกี่ยวข้อง เช่น เซนเซอร์ สายไฟ กล่องควบคุม ครับ

เคยเป็นชนิดที่ว่า จอดไว้นานๆ
-คราบสกปรกจับที่หน้าสัมผัสตรงด้ามเกียร์ที่เราเลี่ยนเปลี่ยนไป-มา เลยทำให้การทำงานของเกียร์มีปัญหา ผมขับไปเรื่อย ๆ ก็ปรกติครับ

/// ลองดูครับ อาจจะอาการเดียวกันก็ได้ครับถ้าจอไว้นานๆเเล้วขับที เเต่ถ้าใช้งานปรกติอยู่ดีๆทุกวันเเต่อยู่ดีๆก็เป็นนี่อาจจะอย่างที่ด้านบนตอบก็ได้ครับ///

ท่านใดมีกล่องเกียร์เหลืออยู่บ้างคับผมขอยืมลองก่อน
ถ้าลองแล้วเป็นที่กล่องเกียร์ผมขอซื้อต่อเลยคับ

ท่านใดมีกล่องเกียร์เหลืออยู่บ้างคับผมขอยืมลองก่อน
ถ้าลองแล้วเป็นที่กล่องเกียร์ผมขอซื้อต่อเลยคับ

ลองล้างดูก่อนคับ ไม่แน่อาจจะใช้ได้ โดยไม่ต้องเปลี่ยนอะไรเลย

ถ้าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์มันต้องมีค่าใช้
ลองทำที่ไม่มีค่าใช้จ่าย หรือค่าใช้จ่ายน้อยไปหาค่าใช้จ่ายมาก ดีมั๊ยคับ

ถ้าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์มันต้องมีค่าใช้
ลองทำที่ไม่มีค่าใช้จ่าย หรือค่าใช้จ่ายน้อยไปหาค่าใช้จ่ายมาก ดีมั๊ยคับ
ไม่ทราบว่าราคาสักเท่าไหรคับ

เมื่อวานขับตอนเช้าปรากฏว่าเกียร์เปลี่ยนปรกติคับ แต่พอจอดแล้วสตาร์ทใหม่
ไม่เปลี่ยนแล้วคับ

เมื่อวานขับตอนเช้าปรากฏว่าเกียร์เปลี่ยนปรกติคับ แต่พอจอดแล้วสตาร์ทใหม่
ไม่เปลี่ยนแล้วคับ

อาการนี้ผมว่าน่าจะเป็นที่กล่องน่ะของผมตอนกล่องตัวเก่าเวลาออกรถออกเกีย2ต้องขับคิกดาวให้ติด1ครั้งแล้วก้จะเป็นปรกติแต่พอจอดก้จะเป็นเหมือนเดิมอีก ลองดูที่กล่องก่อนครับ