• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

*สงสัยครับน้ำหม้อน้ำหายบ่อย*

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31870
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31870

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
28 ส.ค. 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
น้ำในหม้อน้ำรถผมมันหายบ่อยโดยที่ไม่มีรอยรั่วบางครั้งวิ่งไปเข็มความร้อนก็ไม่กระดิกแต่บางครั้งวิ่งไม่เท่าไรกระดิกจนน่ากลัวต้องจอดดูน้ำ บางทีก็ไม่ดูดน้ำน้ำจากถังพักมา
-เครื่อง 2 J
-เป็นหม้อน้ำมิเนียม ARC 2 ช่อง ฝา 1.3 บาร์
ขอคำแนะนำด้วยครับจะเริ่มจากตรงไหนดีมีช่างแนะนำว่าให้ถอกวาวล์น้ำออกแล้วต่อตรงเลยจะดีป่าว

สายดูดน้ำมีรูรั่วครับรถผมเป็นบ่อย หรือจุกไม่สนิทครับ

สายดูดน้ำมีรูรั่วครับรถผมเป็นบ่อย หรือจุกไม่สนิทครับ
เท่าที่ตรวจดูก็ไม่พบนะครับถึงจะเท่าตามดก็ไม่น่ามีเพราะเวลาแห้งน้ำมันแห้งจนเห็นคีบหม้อน้ำเลย และไม่มีคราบน้ำในห้องเครื่อง:coolly-0043:

วาล์วน้ำเริ่มตายครับอาจารย์บอล เปิดบ้างไม่เปิดบ้าง ช้าบ้างเร็วบ้าง เข็มความร้อนเลยขึ้นเร็วบ้างช้าบ้าง
อย่่าถอดออกเลย วาล์วน้ำถือเป็น Safety factor ของเครื่องยนต์เลยนะ ปล่อยน้ำวนผ่านหม้อน้ำ เมื่ออุณหภูมิได้ที่(วอร์มอุณหภูมิเครื่องให้ได้ที่ เผื่อลดการสูญเสียของชิ้นส่วนภายในเครื่องยนต์ ก่อนเอาไปซัด อิอิ)..

หาของใหม่ใส่แทน ไม่ถึงพันหรอก หลังจากไล่วาล์วน้ำเสร็จ ค่อยมาดูกันว่าน้ำหายหรือไม่
ซึงตามหลักความเป็นจริงแล้ว น้ำจะดันผ่านฝาหม้อน้ำออกไปยังถังพักได้ก็ต่อเมื่ออุณหภูมิน้ำสูง...
และแรงดันน้ำสูงมาก(จากการซัดจนปั๊มน้ำเพิ่มแรงดัน+ยิ่งบาร์ฝามากยิ่งดันยาก) และพัดลมก็เอาไม่อยู่แล้ว ระบายความร้อนไม่ทัน มันร้อนจนทนไม่ไหว ถึงระบายไปที่หม้อพักน้ำ...แต่ขากลับไม่ดูดเข้ามาชดเชย เป็นเพราะว่าน้ำบ้วนมาออกเยอะแล้ว(ถึงระดับครีบอย่างจารย์บอลว่า) จนน้ำในหม้อน้ำไม่มีแรงดันไปยกฝามันเปิดออก เพื่อรับน้ำจากถังพักกลับเข้าไป ...

ซึ่งก็หมายความว่า ไม่มีแรงดันมายกฝาหม้อน้ำให้เปิดออก
...ดังนั้นน้ำจากถังพัก มันก็วนกลับมาเติมให้ไม่ได้ครับ เพราะฝาไม่ยกให้มันผ่านไป(จังหวะนี้ ถ้านึกภาพตาม ถ้าวาล์วน้ำเปิดไม่ดีหรือไม่เต็มที่ ไม่เที่ยงตรง น้ำก็จะถูกกักไว้รอบๆเครื่อง ทำให้เกจ์ความร้อนยิ่งสูงไปกันใหญ่ เพราะมันวนมาไม่ครบ Loop หรือไม่สะดวกนั่นเอง) ...ผิดถูกอย่างไร แนะนำกันได้ แต่ผมว่า น่าจะเป็นเยี่ยงนี้ พิมพ์เอง งง เอง แก้ซะหลายรอบเลย :coolly-0007:

ปล. มีคำถามเผื่อขยายคำตอบของปัญหา พัดลมใช้ของอะไรครับ

แก้ไขล่าสุด:
เป็นที่ปะเก็นฝาหรือเปล่า

วาล์วน้ำเริ่มตายครับอาจารย์บอล เปิดบ้างไม่เปิดบ้าง ช้าบ้างเร็วบ้าง เข็มความร้อนเลยขึ้นเร็วบ้างช้าบ้าง
อย่่าถอดออกเลย วาล์วน้ำถือเป็น Safety factor ของเครื่องยนต์เลยนะ ปล่อยน้ำวนผ่านหม้อน้ำ เมื่ออุณหภูมิได้ที่(วอร์มอุณหภูมิเครื่องให้ได้ที่ เผื่อลดการสูญเสียของชิ้นส่วนภายในเครื่องยนต์ ก่อนเอาไปซัด อิอิ)..

หาของใหม่ใส่แทน ไม่ถึงพันหรอก หลังจากไล่วาล์วน้ำเสร็จ ค่อยมาดูกันว่าน้ำหายหรือไม่
ซึงตามหลักความเป็นจริงแล้ว น้ำจะดันผ่านฝาหม้อน้ำออกไปยังถังพักได้ก็ต่อเมื่ออุณหภูมิน้ำสูง...และแรงดันน้ำสูงมาก(จากการซัดจนปั๊มน้ำเพิ่มแรงดัน+ยิ่งบาร์ฝามากยิ่งดันยาก) และพัดลมก็เอาไม่อยู่แล้ว ระบายความร้อนไม่ทัน มันร้อนจนทนไม่ไหว ถึงระบายไปที่หม้อพักน้ำ...แต่ขากลับไม่ดูดเข้ามาชดเชย เป็นเพราะว่าน้ำบ้วนมาออกเยอะแล้ว(ถึงระดับครีบอย่างจารย์บอลว่า) จนน้ำในหม้อน้ำไม่มีแรงดันไปยกฝามันเปิดออก เพื่อรับน้ำจากถังพักกลับเข้าไป ...

ซึ่งก็หมายความว่า ไม่มีแรงดันมายกฝาหม้อน้ำให้เปิดออก...ดังนั้นน้ำจากถังพัก มันก็วนกลับมาเติมให้ไม่ได้ครับ เพราะฝาไม่ยกให้มันผ่านไป(จังหวะนี้ ถ้านึกภาพตาม ถ้าวาล์วน้ำเปิดไม่ดีหรือไม่เต็มที่ ไม่เที่ยงตรง น้ำก็จะถูกกักไว้รอบๆเครื่อง ทำให้เกจ์ความร้อนยิ่งสูงไปกันใหญ่ เพราะมันวนมาไม่ครบ Loop หรือไม่สะดวกนั่นเอง) ...ผิดถูกอย่างไร แนะนำกันได้ แต่ผมว่า น่าจะเป็นเยี่ยงนี้ พิมพ์เอง งง เอง แก้ซะหลายรอบเลย :coolly-0007:

ปล. มีคำถามเผื่อขยายคำตอบของปัญหา พัดลมใช้ของอะไรครับ
บรรยายมาจนจะเห็นภาพเลยนะ จากข้างบนช่างคนเดิมที่บอกให้ถอดวาล์วน้ำออกก็บอกว่าให่ไปเปลี่ยนฝาหม้อน้ำดูก่อนโดยลดจาก 1.3 ให้เหลือซัก 1 บาร์ แต่ยังไม่ได้ลองครับ
ปล.พัดลมไฟฟ้า 2 ตัวใบเล็ก 2 สปีด(เสียงดัง)

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม