• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

หม้อน้ำ & หม้อพักน้ำ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311084
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311084

รักเธอ...CEFIRO
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
2 ก.พ. 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
พอดีเกิดข้อสงสัยกับหม้อพักน้ำหน่อยอะคับ

เรยอยากรู้ระบบการทำงานของหม้อน้ำและหม้อพักน้ำอะคับ

ปัญหาที่เห็น ก็คือ เวลาเราเติมน้ำในหม้อน้ำและหม้อพักน้ำจนเต็ม เวลาใช้งานเสร็จความร้อนได้ที่แหละ น้ำในหม้อน้ำยุบ ส่วนน้ำที่หม้อพักล้นออกมา พอจะขับรถครั้งต่อไป จะต้องเติมน้ำให้เต็มหม้อน้ำหรือไม่คับ คือความเข้าใจคิดว่า เวลาสตาร์ทเครื่องแล้ววิ่ง พอวาล์วน้ำเปิด น้ำจากหม้อพักน้ำ จะถูกดูดกลับมาที่หม้อน้ำ จริงๆ แล้วเป็นแบบนั้นหรือเปล่าคับ

ถ้าไม่เป็นอย่างที่ผมคิดแล้ว อาการนี้คืออาการผิดปกติแล้ว ต้องแก้ยังไงคับ รบกวนสมาชิก Cef-thai หน่อยนะคับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ:coolly-0033:

แก้ไขล่าสุด:

น้ำร้อนขยายตัว น้ำเย็นหดตัว พอน้ำร้อนมันก็จะดันตัวเองออกมาอยู่ในหม้อพักน้ำ

เพราะเหตุนี้ หม้อพักน้ำ ถึงมีขีดว่าเติมได้maxแค่ใหน เพราะถ้าเติมเต็มเวลาน้ำร้อนดันออกมาก็ขะทลักล้นออกหม้อพัก พอมันล้นออกไป แล้วพอเครื่องเย็น มันจะดูดกลับมาในหม้อน้ำ แล้วน้ำมันทะลักออกไปหมดแล้ว ก็ดูดกลับมาไม่พอ ในหม้อน้ำเลยเกิดอาการน้ำขาด

กระทู้มันควรจะไปอยู่หน้าเทคนิครึป่าวคับเนี่ย

ย้ายให้แล้วครับ ควรตั้งในหน้าเทคนิคนะงับ

ขอเสริมนิดนึงครับ น้ำที่ถ่ายเทจากหม้อน้ำไปถังพักน้ำ จะถูกควบคุมด้วยฝาหม้อน้ำน่ะครับ เพราะฉนั้นอย่าลืมตรวเช็คน่ะครับ

ขอโทษทีครับที่ไปดพสต์ในหน้าทั่วไป เพลินๆ อ่านในหน้า general เกิดปัญหาเรยโพสต์ลงไปเรย ลืมดูคับ และถ้าล้นออกมาแล้วมันจะทำให้น้ำในหม้อน้ำมันพร่องใช่มะคับ ขอบคุณสำหรับความรู้นี้นะคับ

พิมพ์ไม่ไหว ยาวเกิน เอาเป็นว่าตัวแปรหลักมี อุณหภูมิ แรงดัน และปริมาตร ซึ่ง3อย่างมันผกผันกันอยู่ครับ อยากรู้เหมือนเดิมเลยพี่กอล์ฟ โทรมาครับ อิอิ....

ขออนุญาติเสริมนิดนึงน่ะครับ หลักการทำงานคร่าวๆ เมื่อเราใช้งานเครี่องยนต์จนได้อุณหภุมิการทำงานน้ำในหม้อน้ำและเครื่องยนต์ก็จะร้อน เมื่อน้ำร้อนก็เกิดการขยายตัว(ต้องมีที่ให้มันไปไม่งั้นงานเข้า)ตัวที่ควบคุมแรงดันน้ำในระบบหล่อเย็นก็คือ ฝาหม้อน้ำครับ เมื่อน้ำร้อน เกิดการขยายตัว เกิดแรงดัน แรงดันชนะแรงสปริงตัวใหญ่ของฝาหม้อน้ำ(ค่าแรงดันจะมีบอกที่บนฝาหม้อน้ำครับ) น้ำก็จะดันตัวเองออกไปที่หม้อพักน้ำ ทีนี้ถ้าเราเติมน้ำมากเกินขีดที่กำหนดน้ำก็จะล้นออกมานอกหม้อพักน้ำได้ เพราะฉนั้นควรเติมไม่เกินขีดMAX
ทีนี้มาว่าถึงเวลาที่เครื่องยนต์มีอุณหภูมิลดลงบ้างน่ะครับ หลังจากที่ไปส่งสาวๆมาแล้ว(ไม่รู้ว่าไปใหนกันมา)ก็จอดรถเข้าบ้านนอน หรือจอดใว้เป็นเวลานานๆ น้ำก็จะเริ่มมีอุณหภูมิลดลงเกิดการหดตัวของน้ำ น้ำที่อยู่ในหม้อพักน้ำก็จะไหลกลับหม้อน้ำล่ะทีนี้ น้ำที่ไหลกลับถูกควบคุมด้วยฝาหม้อน้ำ (อี่กและ) โดยวาล์วตัวเล็กที่อยู่ด้านล่างฝาหม้อน้ำ ลองใช้เล็บงัดดูก็ได้ครับ มันจะทำงานวนเวียนอยู่อย่างนี้เหละครับ เพราะฉนั้นน้ำในระบบหล่อเย็นก็จะไม่หายไปใหน ถ้าน้ำไม่รั่วออกนอกระบบบไปซะก่อน (รั่วได้หลายทางครับ)

ก็เป็นแนวทาง และหลักการง่ายๆครับ อธิบายได้เท่าที่มีความรู้อยู่ครับ

ขาดตกบกพร่อง ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยน่ะครับ

พิมพ์ไม่ไหว ยาวเกิน เอาเป็นว่าตัวแปรหลักมี อุณหภูมิ แรงดัน และปริมาตร ซึ่ง3อย่างมันผกผันกันอยู่ครับ อยากรู้เหมือนเดิมเลยพี่กอล์ฟ โทรมาครับ อิอิ....

ได้เปา....

ขออนุญาติเสริมนิดนึงน่ะครับ หลักการทำงานคร่าวๆ เมื่อเราใช้งานเครี่องยนต์จนได้อุณหภุมิการทำงานน้ำในหม้อน้ำและเครื่องยนต์ก็จะร้อน เมื่อน้ำร้อนก็เกิดการขยายตัว(ต้องมีที่ให้มันไปไม่งั้นงานเข้า)ตัวที่ควบคุมแรงดันน้ำในระบบหล่อเย็นก็คือ ฝาหม้อน้ำครับ เมื่อน้ำร้อน เกิดการขยายตัว เกิดแรงดัน แรงดันชนะแรงสปริงตัวใหญ่ของฝาหม้อน้ำ(ค่าแรงดันจะมีบอกที่บนฝาหม้อน้ำครับ) น้ำก็จะดันตัวเองออกไปที่หม้อพักน้ำ ทีนี้ถ้าเราเติมน้ำมากเกินขีดที่กำหนดน้ำก็จะล้นออกมานอกหม้อพักน้ำได้ เพราะฉนั้นควรเติมไม่เกินขีดMAX
ทีนี้มาว่าถึงเวลาที่เครื่องยนต์มีอุณหภูมิลดลงบ้างน่ะครับ หลังจากที่ไปส่งสาวๆมาแล้ว(ไม่รู้ว่าไปใหนกันมา)ก็จอดรถเข้าบ้านนอน หรือจอดใว้เป็นเวลานานๆ น้ำก็จะเริ่มมีอุณหภูมิลดลงเกิดการหดตัวของน้ำ น้ำที่อยู่ในหม้อพักน้ำก็จะไหลกลับหม้อน้ำล่ะทีนี้ น้ำที่ไหลกลับถูกควบคุมด้วยฝาหม้อน้ำ (อี่กและ) โดยวาล์วตัวเล็กที่อยู่ด้านล่างฝาหม้อน้ำ ลองใช้เล็บงัดดูก็ได้ครับ มันจะทำงานวนเวียนอยู่อย่างนี้เหละครับ เพราะฉนั้นน้ำในระบบหล่อเย็นก็จะไม่หายไปใหน ถ้าน้ำไม่รั่วออกนอกระบบบไปซะก่อน (รั่วได้หลายทางครับ)

ก็เป็นแนวทาง และหลักการง่ายๆครับ อธิบายได้เท่าที่มีความรู้อยู่ครับ

ขาดตกบกพร่อง ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยน่ะครับ

ไม่ขาดตกบกพร่องเรยคับ กระจ่างแจ่มใส่เรย ต้องขอบคุณเสียด้วยซ้ำ ขอบคุณครับ:coolly-0033:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม