• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

อยากศึกษาระบบไฟในรถเริ่มต้นอย่างไง

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ donhackjar
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

donhackjar

Member
Register
เข้าร่วม
4 ก.ย. 2010
  • กระทู้ ผู้เขียน
อยากศึกษาระบบไฟในรถเริ่มต้นอย่างไง รบกวนพี่ที่เป็นช่างบอกที่ครับผม

ใจจริงอยากซื้อเครื่องและระบบไฟมาลองทำเองเลย:coolly-0033:โบนัสออกเลยอยากศึกษาเองอ่ะครับ หรือเริ่มต้นอย่างไงบอกทีนะครับ

:coolly-0041:รอผู้รู้มาบอกครับ

อยากศึกษาระบบไฟในรถเริ่มต้นอย่างไง รบกวนพี่ที่เป็นช่างบอกที่ครับผม

ใจจริงอยากซื้อเครื่องและระบบไฟมาลองทำเองเลย:coolly-0033:โบนัสออกเลยอยากศึกษาเองอ่ะครับ หรือเริ่มต้นอย่างไงบอกทีนะครับ
แนะนำ
-หาเครื่อง+สายไฟเครื่อง+กล่อง+จอไมล์+หม้อน้ำ+ถังน้ำมัน ที่ต้องการศึกษา
แล้วเอามาทำแท่นยึดแบบตามโรงเรียน
-หาคู่มือวายริ่งสายไฟเครื่องยนต์ หรือ หาโหลดเอาก็ได้
ลองดู ไม่ยากถ้ามีใจรักอยากที่จะทำ ทำไปเรื่อยๆไม่ต้องรีบครับ:coolly-0033:
attachment.php

ไฟล์แนบ

27.1 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 348
อืม...แล้วที่เค้าบอกว่า ยกเครื่องเก่าออกใส่เครื่องใหม่ สายไฟถอดปลั้กเสียบได้เลย เป็นแบบไหนครับ

อืม...แล้วที่เค้าบอกว่า ยกเครื่องเก่าออกใส่เครื่องใหม่ สายไฟถอดปลั้กเสียบได้เลย เป็นแบบไหนครับ

แบบนั้นคือต้องเป็นเครื่องรุ่นเดียวกันเป๊ะเลยครับ หรือ เครื่องที่มีพื้นฐานใกล้เคียงกันมากครับ ยกตัวอย่าง

รถคุณลงเครื่อง RB20DET เกิดพัง ลาโลกกลับบ้านเก่า คุณก็หาเครื่องใหม่แล้วก็อยากได้ RB20DET เหมือนเดิม เคสนี้ถ้าได้เครื่อง spec เดิมมา ก็แค่ปลดปลั๊กไฟที่เครื่องออกทั้งหมด ยกเครื่องเก่าออก แล้วเอาเครื่องใหม่วาง แล้วก็เสียบปลั๊กไฟเข้าตาม sensor ตำแหน่งเดิมได้ทันทีครับ

ขอบคุณมากเลยครับ ผมถือว่าเป็นอาจารย์ แล้วกันนะครับ

ยกเครื่องออกถอดปลั๊กเสียบ: แล้วถ้ายก12v ออกแล้ววาง20det ละยังงี้ได้มั้ยครับ

ยกเครื่องออกถอดปลั๊กเสียบ: แล้วถ้ายก12v ออกแล้ววาง20det ละยังงี้ได้มั้ยครับ

รอกูรูเครื่อง RB มาตอบละกันนะครับ

ส่วนตัวผม ผมว่าพื้นฐาน 12 v แล้วมาเป็น 20โบ สิ่งแรกคือ กล่องต้องเปลี่ยนแน่นอน เมื่อต้องเปลี่ยนกล่อง ก็หมายความว่าต้องการชุดสายไฟของกล่อง 20โบมาด้วย มันจะง่ายกว่าการที่ต้องมา wiring ระบบไฟเดิมเพิ่มเพื่อเข้าหากล่องครับ และก็คงมี sensor หลายตัวที่ใช้ด้วยกันไม่ได้ และ ที่ 12 v ไม่มีด้วยครับ

ถูกผิดอย่างไร รอกูรู RB มาเสริมนะครับ

รอกูรูเครื่อง RB มาตอบละกันนะครับ

ส่วนตัวผม ผมว่าพื้นฐาน 12 v แล้วมาเป็น 20โบ สิ่งแรกคือ กล่องต้องเปลี่ยนแน่นอน เมื่อต้องเปลี่ยนกล่อง ก็หมายความว่าต้องการชุดสายไฟของกล่อง 20โบมาด้วย มันจะง่ายกว่าการที่ต้องมา wiring ระบบไฟเดิมเพิ่มเพื่อเข้าหากล่องครับ และก็คงมี sensor หลายตัวที่ใช้ด้วยกันไม่ได้ และ ที่ 12 v ไม่มีด้วยครับ

ถูกผิดอย่างไร รอกูรู RB มาเสริมนะครับ
มาแจมน้าหน่อยครับ
-เครื่องเดิมRB20E 12V แล้วเปลี่ยนเครื่องRB20DET ลงไปแทน ต้องเดินสายไฟใหม่ สายไฟเครื่องไม่เหมือนกัน
-เครื่องเดิม RB20DE 24V แล้วเปลี่ยนเครื่องRB20DET ลงไปแทน ไม่ต้องเดินสายไฟใหม่ก็ได้ เดินสายไฟชุดSLOW ปั๊มติ๊กเพิ่ม แต่อย่าลืมสายไฟติดรถจะเก่ามากแล้ว ปลั๊กมีแตกหัก ควรเดินสายไฟใหม่ครับ:coolly-0033:

ถูกต้องอย่างที่พี่ๆเค้าบอกเลยครับ เรื่อง (ปลั๊ก)ผมเจอมากับตัวแล้วครับ

คือรถผมเครื่อง 2jz gte อยู่ดีๆ ดับ และอยู่ดีๆ ก็ติด แต่ผมสงสัยปั้มทำไมถึงไม่ทำงาน ถ้าไปร้านโดนแน่ๆเลยครับ ผมไปถามอยู่ร้านหนึ่งจะเอาปั้มไม่โบใส่ให้แล้วคิดราคาปั้มอย่างเดียว 1800ไม่+ค่าช่าง แต่ผมเล่นเน็ตทุกวันผมเคยเห็นปั้มเจโบแว๊บๆว่า800กว่าบาทเอง เลยจัดการทำเองเพราะเรียนจบช่างยนต์เหมือนกันถอดถังออกมาดูเลยครับ แต่ถังผมเป็นอลูมิเนียมอยู่ด้านหลังรถเลยถอดง่าย เช็คที่ฟิวส์ เช็คปั้มก็ไม่มีปัญหา ไล่ไฟไม่เก่งเลยทำที่หลัง พอไล่ไปไล่มา (ปลั๊ก) นั้นเอง จบเลย:coolly-0011:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม