• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ช่วยด้วยครับ 20Bo อาการบูทมาแต่รถไม่วิ่งมีแต่เสียงอย่างเดียว

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ GENIUS
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

GENIUS

Register
เข้าร่วม
14 ส.ค. 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
เรื่องมีอยู่ว่า : รถผมไปมิสมาครับอาการก็ไม่ได้หนักอะไรมาก เพียงแต่มุมด้านหน้าฝั่งคนขับยุบเข้ามา หลังจากชนมารถก็ยังพอขับได้อยู่ และผมก็ได้เอารถไปเข้าอู่เคาะ อู่เขาก็รื้อของทุกอย่างด้านหน้าออกรื้อออกถึงหม้อน้ำ พอเสร็จถึงวันรับรถผมก็ไปรับรถมา ออกจากอู่มาก็ขับมาช้าๆไม่ได้ลองขับเร็ว พอวันหลังเอารถไปลองขับทดลองดูปรากฎว่ารถบูทไม่ขึ้น พอบูทมาแล้วสะดุดเลยลองมานั่งไล่ดูเอง ปรากฎว่าอู่ไม่ได้ขันสายรัดท่ออินเตอร์ให้เลย ผมเลยนั่งไล่ขันใหม่ทุกตัว เสร็จแล้วก็เอารถไปลองขับใหม่ที่นี้บูทมาปกติครับไม่สดุดเหมือนเดิม แต่มีปัญหาคือบูทมาแต่รถกลับไม่วิ่งตามบูทอาการประมาณเหมือนเราจอดรถแล้วเหยียบคันเร่งให้เทอโบบูททำงานยังไงยังงั้นเลยครับ ดูที่เกทวัดบูทก็ทำงานปิกติ เสียงก็ปกติแบบที่เคยเป็น รถผมใช้ทั้งแก๊สและน้ำมัน อาการนี้เป็นทั้งแก๊สและน้ำมันครับ ถ้าขับแบบไม่บูทรถก็วิ่งได้ปกติครับไม่ว่าจะขับเร็วหรือขับช้า เครื่องก็เดินเรียบปกติทั้งแก๊สและน้ำมัน แต่ถ้ากดบูทเมื่อไหร่รถมีแต่เสียงอาการตื้อๆวิ่งไม่ออกตามบูทที่มา รบกวนช่วยแนะนำวิธีตรวจสอบเบื้องต้นที่ครับ ว่าเป็นที่อะไร หรือท่านใดพอที่จะให้โทรปรึกษาได้ทิ้งเบอร์ให้ผมโทรกลับก็ได้ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ :coolly-0011:

วิ่งแล้วอั้นๆ อื้อๆ ตึ้อๆ ใช่ไหม

ดูโบออฟ กับเวสเกต รึยัง

ข้อสังเกตุ จากประสพการณ์ที่เคย อุดรู โบออฟ ตอนติดแก็ส ถ้าอุดรู เวลาวิ่งจะวิ่งไม่ออก
และคายหน้าใบ ถ้า โบออฟทั่นเสียอาจจะมีอาการดังที่ผมบอกคือ ตื้ออื้อ วิ่งไม่ออก และคายหน้าใบ สังเกตุตรงนี้ดูก่อนนะครับ

:coolly-0033: ขอบคุณมากครับ อาการอื้อๆตื้อๆแบบที่ว่าเลยครับ เดวจะไปลองๆงมๆแถวโบออฟดูครับได้ผลประการใดจะมารายงานอีกที่ครับ

ลองวิ่งที่ความเร็วซัก 70-80 อยู่ที่เกียร4 แล้วกดให้บูสมา

แล้วลองดูว่า วัดรอบกับวัดความเร็ว ว่ามันขึ้นยังไง ถ้ารอบเครื่องไหลใวกว่าวัดความเร็ว แสดงว่าคลัชท์ลื่นไปแล้วครับ

ลองวิ่งที่ความเร็วซัก 70-80 อยู่ที่เกียร4 แล้วกดให้บูสมา

แล้วลองดูว่า วัดรอบกับวัดความเร็ว ว่ามันขึ้นยังไง ถ้ารอบเครื่องไหลใวกว่าวัดความเร็ว แสดงว่าคลัชท์ลื่นไปแล้วครับ

ของผมเป็นตั้งแต่ออกตัวเลยครับ บูสมาแล้วตื้อๆไปเลย แล้วคลัชท์ลื่กับคลัชท์หมดนี้มันอันเดียวกันหรือป่าวครับ รถผมเกียร์ mt การวิ่งการออกตัวรู้สึกปกตินะครับยกเว้นเวลาบูสมา ถ้าคลัชท์ลื่นจริงๆคงถือว่าซวยสุดเลยครับเพราะรถไม่มีอาการมาก่อนเพิ่งเป็นหลังจากออกจากอู่

ของผมเป็นตั้งแต่ออกตัวเลยครับ บูสมาแล้วตื้อๆไปเลย แล้วคลัชท์ลื่กับคลัชท์หมดนี้มันอันเดียวกันหรือป่าวครับ รถผมเกียร์ mt การวิ่งการออกตัวรู้สึกปกตินะครับยกเว้นเวลาบูสมา ถ้าคลัชท์ลื่นจริงๆคงถือว่าซวยสุดเลยครับเพราะรถไม่มีอาการมาก่อนเพิ่งเป็นหลังจากออกจากอู่
ผมเคยเป็นครับ แบบนี้เลย หลังจากเดินท่ออินเตอรไปใส่อินเตอรRB26 เป็นตั้งแต่ออกตัว ตื้อๆ กดความเร็วอย่างไงรถก็ไม่วิ่งครับ

ข้อสังเกตุ จากประสพการณ์ที่เคย อุดรู โบออฟ ตอนติดแก็ส ถ้าอุดรู เวลาวิ่งจะวิ่งไม่ออก
และคายหน้าใบ ถ้า โบออฟทั่นเสียอาจจะมีอาการดังที่ผมบอกคือ ตื้ออื้อ วิ่งไม่ออก และคายหน้าใบ สังเกตุตรงนี้ดูก่อนนะครับ

พอมีวิธีตรวจสอบตัวโบออฟเบื้องตนไหมครับว่าดีหรือเสีย เพราะส่วนตัวผมก็สงใสพวกท่อทางเดินอินเตอร์นี้ละครับ เพราะรู้สึกเวลาขับไม่บูทมันก็มีเสียงฟี่ๆออกมาจากเครื่อง เป็นไปได้ไหมอาการนี้เกิดจากท่อทางเดินอินเตอร์รั่ว พอดีวันหยุดกะจะรื้อพวกท่ออินเตอร์ประกอบใหม่ดูเลยครับ

ผมเคยเป็นครับ แบบนี้เลย หลังจากเดินท่ออินเตอรไปใส่อินเตอรRB26 เป็นตั้งแต่ออกตัว ตื้อๆ กดความเร็วอย่างไงรถก็ไม่วิ่งครับ
แล้วแก้ได้ยังไงครับ :coolly-0044:

:coolly-0033::coolly-0033::coolly-0033:

แล้วแก้ได้ยังไงครับ :coolly-0044:
ของผม เปลี่ยนครัชใหม่ครับ
แต่ของคุณ ก่อนชน มันปกติดี หลังชนเกิดอาการ ผมว่าลองเช็ค ข้อต่อยางอินเตอร์ดูครับว่ามีลอยแตกหรือรั่วไหม??

มารายงานผลครับ : สรุปเป็นที่ครัชลื่นจริงๆครับ ไปไม่มีปี่มีขลุ่ยเลยครัชผม ไปเปลี่ยนมาเสียค่าใช้จ่ายไป 2800 ไม่ได้เปลี่ยนหวี ช่างบอกเปลี่ยนผ้าครัชกับลูกปืน+น้ำมันเกียร์2ขวด แต่ที่น่าเจ็บใจดันเอาผ้าครัชธรรมดาใส่ให้ผมอุส่าบอกแล้วว่าถ้าเปลี่ยนขอเป็นกึ่งละกัน ขับตอนนี้อืดมากๆ :coolly-0027: