อยากรู้เรื่องกล่องเครื่อง12v

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31629
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31629

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
Register
เข้าร่วม
20 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
อยากทราบว่า กล่องเครื่อง ควบคุมเฉพาะการทำงานของเครื่องยนอย่างเดียว หรือควบคุมระพบไฟฟ้าทั้งหมดของรถยนต์ด้วย ถ้าไม่ใช่ อะไรคือตัวความคุมระบบไฟฟ้าของรถ เช่น ใบปัดน้ำฝน เป็นต้น รบกวนผู้รุ้ด้วยนะคับ:confused:

สวิชสิครับมีสวิชควบคม แว๊ก หลายๆระบบไฟฟ้าของรถมันจะมีกล่องควบคุมครับ
ซึ่งกล่องพวกนี้ไม่มีอะไรซับศ้อนมากเป็นกล่องเล็กๆแค่นั้นเหมือนเป้นตัวควบคุมสวิชมากกว่า
ส่วนกล่องเครื่องก็ใช้ประมวลผลการทำงานของระบบที่เกี่ยวกับเครื่องยนต์อย่างเดียว
อ้อกล่องเกียร์มีต่างหากนะครับ

สวิทย์ที่ก้านตรงคอพวงมาลัยเป็นตัวสั่ง ไปเปิด ปิด อุปกรณ์ต่าง อาจจะผ่านรีเลเพื่อลบภาระของไฟที่เข้าสวิทย์ ผ่านฟิวส์อีกตัวด้วยกันวงจรมันมีปัญหา

กล่อง ECU หน้าที่หลักๆ มันก็คือ คำนวณการจ่ายเชื้อเพลิงจากการคำนวณปริมาณการ flow ของอากาศ หรือการเผาไหม้ไอเสีย, ควบคุมจังหวะจุดระเบิด, ควบคุมจังหวะการทำงานของอุปกรณ์บางตัวที่ติดอยู่กับเครื่อง แล้วก็คอยจำกัดความเร็ว, รอบ, ความร้อน ประมาณนี้ครับ

เกียร์ กับพวงมาลัยพาวเวอร์ ก็จะมีกล่องแยกครับ ส่วนพวกอุปกรณ์อื่นๆ ที่ไม่ผ่านกล่อง อยากรู้ว่ามีตัวไหนบ้าง ลองแกะเก๊ะเก็บเหรียญ กับเผิดฝากระโปรง แล้วอ่านที่ตำแหน่งฟิวส์ดูครับ จะรู้ว่าตัวไหนที่ ECU ไม่ได้ควบคุมบ้าง

ขอบคุณมากๆคับ แล้วปัดน้ำฝนล่ะคับ บางที่ทำงานปกติ บางที่ไม่ได้เปิดก็ทำงาน บางที่ปิดสวิทแรกที่ปัดช้าปัดเร็วได้ก็ไม่ทำงาน เลยงงคับ มันเกิดเหตุ่ตอนที่เกียร์มีปัญหานี่แหละคับก็เลยอยากหาสาเหตุก่อนที่จำทำการลือดู:confused:

ที่ปัดน้ำฝนมีกล่องคุมด้วยคั๊บสีน้ำตาล ๆ ข้าง ๆ ปั๊มลมเบรคอ่ะ

ที่ปัดน้ำฝนมีกล่องคุมด้วยคั๊บสีน้ำตาล ๆ ข้าง ๆ ปั๊มลมเบรคอ่ะ
กล่องสีน้ำตาลเหอรน้าออย เดี๋ยวคอยดูแล้วจะแจ้งให้ทราบ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม