• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ช่วยแนะนำเครื่องหน่อยครับระหว่าง 20 / 25 DET หน่อยครับและอัตราการกินน้ำมันหน่อยครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311127
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311127

DOKMAILIMTANGZ *
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
20 มิถุนายน 2010
  • กระทู้ ผู้เขียน
เผอิญกำลังจะวางไม่ 20 ไม่ก็ 25 DET

แต่เนื่องไปด้วยทุกวันนี้น้ำมันทุกวันนี้ก็ราคาแพงแสนแพง ...

ปัจจัยทางด้านน้ำมันก็เลยทำให้เลยต้องตัดสินใจว่าจะวางอะไรดี ..

อยากทราบว่า 20 ไม่ก็ 25 DET

ขับในเมืองกินเท่าไร ขับแบบยาวๆกินเท่าไรแล้วเต็มถังวิ่งได้เท่าไรครับ

เนื่องจากผมใช้ยางหลัง 255/40/17 มันเลยกินมากด้วยคงไม่คิดจะติดแก๊สครับ

รถใช้งานเกือบแทบทุกวันด้วยครับ

และอีกข้อครับ

เผอิญกำลังจะวาง 20 ไม่ก็ 25 DET ครับ มีคนแนะนำมาหลายคนจัดคิดไม่ออกนะวางอะไรดี ..

เค้าว่ากันว่า 20 ทำเยอะกว่าจะแรงเท่า 25 ราคาเครื่องต่างกันแค่ 1 หมื่นกว่าบาทวาง 25 ไปเลย
อะไหล่ก็ราคาพอๆกัน หาได้ไม่อยากระหว่าง 20 กับ 25เซียงกงก็มีหมด
บางคนก็บอก 20 ดีกว่าเนื่องจากผมไม่ค่อยได้ขับรถเร็วอยู่แล้ว
อาจจะแต่งแรงบ้างโมนิดหน่อยแต่ไม่ได้คงเอาไปแข่งกับใครประมาณนั้นครับ
ประมาณผมกลัวว่าถ้าวาง20ไปแล้วจะเสียใจทำไมตูไม่เอา25วะหรือวาง25ไปแล้วมันแรงไปน่าจะใช้ 20

ยังไง ช่วยแนะนำนห่ยอครับ น้องใหม่ของชมรมจริง ๆ ครับ

แก้ไขล่าสุด:

ผมว่าวาง RB25DET ไปเลยดีกว่าครับ
เพราะถ้าอนาคตจะโมเพิ่มความแรง
ไปดีกว่าแน่นอนครับเนื่องด้วยความจุ
ที่มีมากกว่าสามารถเลือกใช้เทอร์โบลูกที่ใหญ่ได้
อะไหล่ของแต่งก็พอๆกับ 20 โบครับ
ราคาอะไหล่ 25 ก็ไม่ได้รุนแรงอะไรมากมาย
แต่ถ้าชอบตรงรุ่นก็ 20 โบครับเปิดมาดูเดิมๆดี
ของแต่ง+อะไหล่ก็หาได้ทั่วไปไม่แพง
แต่ถ้าจะโมเพิ่มก็ต้องทำมากกว่าถึงจะเท่ากับ 25 โบครับ
ส่วนเรื่องอัตราการกินน้ำมัน 25 ก็ต้องกินมากกว่า 20
อยู่แล้วครับแต่แลกครับแรงม้าที่มากกว่าก็สมเหตุสมผลครับ
ผมเองใช้ 20 โบครับ วิ่งในเมืองประมาณ 8 โลลิตร
วิ่งต่างจังหวัด 10 โลลิตร ความเร็วไม่เกิน 110 กม./ชม.
เติมน้ำมันเต็มถังวิ่งได้เกือบ 600 กม. ครับ
แต่จำตัวเลขที่แน่นอนไม่ได้แต่ก็น่าจะประมาณนี้ครับ

ถ้าเรื่องประหยัด 25 ประหยัดกว่านะครับ ที่นู้นเค้า test เค้าเคลมมา (ญี่ปุ่น)

rb25det m/t = 10.2 Km/L
rb25det a/t = 8.9 Km/L
rb20det m/t = 9.5 Km/L
rb20det a/t = 8.0 Km/L

ตัวเลขนี้ได้จาก body skyline นะครับ นั้นหมายถึง สายไฟ และ ระบบการทำงาน ต่างๆครบ ถ้าเอามารถรถบ้านเรา สายไฟไม่ครบ ต่อนู้นนี้ผิด อัตราก็เพี้ยนไปแน่นอน

ถ้าเรื่องประหยัด 25 ประหยัดกว่านะครับ ที่นู้นเค้า test เค้าเคลมมา (ญี่ปุ่น)

rb25det m/t = 10.2 Km/L
rb25det a/t = 8.9 Km/L
rb20det m/t = 9.5 Km/L
rb20det a/t = 8.0 Km/L

ตัวเลขนี้ได้จาก body skyline นะครับ นั้นหมายถึง สายไฟ และ ระบบการทำงาน ต่างๆครบ ถ้าเอามารถรถบ้านเรา สายไฟไม่ครบ ต่อนู้นนี้ผิด อัตราก็เพี้ยนไปแน่นอน
ขออณุญาติครับ...เอ่..คุณA31789นี้ใช้คุณแป๊ปคนเดียวกับที่เคยคุยกับผมเมื่อประมาณเกือบๆ4ปีก่อนอ่ะเปล่าครับ ผมชื่อ พีท อะครับ ที่เมื่อก่อนพี่ใช้เครื่องRB20DE A/T ทำรอมประหยัด แม็กขอบ 18" แล้วพี่บอกว่าขับไปเชียงใหม่711กม. เติมน้ำมันไป70ลิตรอะครับ...แล้วพี่เป็นศิษย์เก่าKMUTTอะครับ ใช่คนเดียวกันรึเปล่าครับ....ถ้าใช่ ก็ สวัสดีครับ ไม่ได้คุยกันนานเลยน่ะครับ...

ปล. ต้องขออภัยท่าน จขกท. ด้วยน่ะครับ ที่ผมเข้ามาไม่ได้ให้ความรู้หรือคำแนะนำอะครับ เพราะว่าพี่ทั้ง2ท่าน แนะนำไปได้พอสมควรแล้วอะครับ:coolly-0023:

ตามแป๊บว่าแหละครับ 25 ประหยัดกว่านิดหน่อย น่าจะเพราะว่ามันมีวาล์วแปรผันฝั่งไอดี ถ้าเน้นใช้งานเดิมๆเชียร์ 25 อีกเสียงครับ และแรงบิดดีกว่า ขับสนุกกว่า (เน้นว่าเดิมๆนะครับ) แถมเครื่องก็ปีใหม่กว่า สดกว่า แต่เน้นเรื่องสายไฟเลย ถ้าไวรริ่งไม่ครบ ม้ามาไม่ครบ รถก็ไม่วิ่ง แถมกินน้ำมันและปัญหาจุกจิกก็จะตามมา ถ้าจะวางแนะนำว่าเอาส่วนต่างค่าน้ำน้ำมันที่จะต้องเสียในอนาคต ไปวางอู่ที่ไวร์สายไฟเนียนๆดีกว่าครับ

ส่วนเรื่องล้อ ก่อนหน้านี้ผมใช้ ล้อ 32GTR 225/50/16 พอมาใช้ 255/40/17 ก็ไม่เห็นมันจะกินแก๊วมากกว่าเดิมเลย จริงๆแล้วยาง 2 เบอร์ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางเท่ากัน ต่างแค่หน้ายางกว้างไม่เท่ากันเท่านั้น

• กระทู้ ผู้เขียน
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ๆ ได้ความรู้ใหม่ๆ เพิ่มเลย

อืมๆๆๆๆ....
น่าจะ..ตามด้านบนเลยครับ
แต่ของผม วาง เจ นะครับ
ตอนแรก วาง 1 เจแล้ว
ยกลง วางใหม่ 2 เจ
ประหยัดขึ้นเหมือนกันครับ

RB25DET คับสุดๆคับ ประหยัดดีคับ เมื่อ วันอาทิตที่ผ่านมา ไปเดินเช็คราคา
20โบ อยู่ที่ 18.000 บาทคับ
25โบออโต้ 25.000 บาทคับ
25โบทำมะดา 30.000+ บาทคับ อันนี้ถามร้านเดียว แต่ก่อนหน้านี้ถามร้านอื่น 25โบ 25.000 อ่ะคับ ประมาณนี้

ของผมครบหรือไม่ ........ไม่รู้ หึหึ แต่ประหยัดคับ วิ่งไปกลับ หัวหิน เติมเต็มถัง 1300 ไปกลับ ยังเหลือให้วิ่งอีกนิดหน่อย ลากรอบทุก 4-5พันรอบ วิ่งราวๆ 100-110 คับ ก็โอเคคับ ในเมืองก็ วนไป วนมา พระราม 9 ม.ธรรมศาสตร์ท่าพระจันทร์ วนกลับไปปากน้ำ 500 ก็อยู่คับ :coolly-0005: ก็โออยู่คับ จากประสบการณ์ใช้อยู่คับ

รถผม 25 โบ ทางไกล 110+- วิ่งได้ 14 กิโลลิตร

ในเมือง 7 กิโลลิตร ถ้าซัดหนักๆในเมืองได้ 5 นอกเมืองได้ 8-9

เครื่องแอร์โฟลเขียวมี cdi เกียร์ธรรมดา สายไฟวายครบ เฟืองท้าย 4.3

สนับสนุน 25 อีกเสียงครับ ถ้าไฟครบ ประหยัดแน่นอน และวิ่งด้วย

(แอบอิจฉาพี่ๆในคลับคนนึง เครื่อง 25 โบแอร์โฟล์ ชมพู เกียร์ํธรรมดา เฟืองท้าย 4.3
วิ่งในเมือง ได้ 10 โลลิตร ไม่รู้ทำได้ไง อิอิ)

ขออณุญาติครับ...เอ่..คุณA31789นี้ใช้คุณแป๊ปคนเดียวกับที่เคยคุยกับผมเมื่อประมาณเกือบๆ4ปีก่อนอ่ะเปล่าครับ ผมชื่อ พีท อะครับ ที่เมื่อก่อนพี่ใช้เครื่องRB20DE A/T ทำรอมประหยัด แม็กขอบ 18" แล้วพี่บอกว่าขับไปเชียงใหม่711กม. เติมน้ำมันไป70ลิตรอะครับ...แล้วพี่เป็นศิษย์เก่าKMUTTอะครับ ใช่คนเดียวกันรึเปล่าครับ....ถ้าใช่ ก็ สวัสดีครับ ไม่ได้คุยกันนานเลยน่ะครับ...

ปล. ต้องขออภัยท่าน จขกท. ด้วยน่ะครับ ที่ผมเข้ามาไม่ได้ให้ความรู้หรือคำแนะนำอะครับ เพราะว่าพี่ทั้ง2ท่าน แนะนำไปได้พอสมควรแล้วอะครับ:coolly-0023:

ช่ายแล้ว...ใครหว่าผมจำไม่ได้ 55+ :coolly-0001:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม