• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

การดูกรองน้ำมันเครื่องสำนักแต่ง สำหรับเครื่อง RB20det

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31522
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31522

Renovate & CLUB SANDS
Cefiro-Thailand Members
Register
เข้าร่วม
9 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
พอดีเหตุเกิดกับตัวเอง เลยมาเล่าประสบการณ์ให้เป็นข้อมูลสำหรับทุกท่านครับ ถือว่าเอาไปเป็นความรู้ติดตัวเวลาจะซื้อของ หรือท่านที่รู้แล้วก็อ่านเล่นๆก็ได้ครับ

ผมได้ไปซื้อกรองน้ำมันเครื่อง greddy จากคนในเวปเรานี่แหละ 550 บาท
เครื่องผม เป็น rb20det ไปถึงเค้าก็หยิบ ตัวโค้ต OX-04 เค้าบอก sr rb ใส่ด้วยกันได้
แต่ใจจริงผมอยากได้ตัว OX-03 มากกว่า ไม่รู้เค้ามีของหรือป่าวซึ่งเค้าหยิบให้ผมเองแต่ผมไม่ได้ดูโค้ต ณ ตอนนั้น

พอกลับมาบ้านเพื่อจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง มาดูโค้ตข้างตัวกรอง อ่าว OX-04 อ่านหลังกล่องมันไม่มีคำว่า rb ผมก็เลย จัดการถ่ายน้ำมันเครื่องออกเอากรอง K&N ที่ใส่อยู่มาเทียบ โอ้วรูเกลียวของ OX-04 มันใหญ่กว่า ของ K&N

ผมก็เลยโทรไปบอกคนขายว่ามันใส่ไม่ได้ เค้าก็บอกว่า ใส่่ได้ เค้าขายให้คนขับ rb ไปตั้งหลายตัวแล้วไม่ได้เพิ่งขายให้ผมคนแรก เค้าบอกว่า "ถ้างั้นเอามาเปลี่ยนแต่ขายให้คนอื่นก็ไม่เป็นมี ? ใส่ได้"

ผมเลยเชื่อขี่เกียดไปเปลี่ยนแค่ค่าน้ำมันไปเอาก็200 แล้ว ถ้ากลับไปเปลียนก็อีก200
กรองบ้า ? 900 เลยเชื่อใส่ ขับได้ไม่ถึง 30โล หลุดออกมาทั้งกรองเลย
น้ำมัน4ลิตรหายหมดไปกับถนน

พอเกิดเหตุผมโทรไปเลยบอกว่า เรียบร้อยแล้ว "กรองหลุดแล้ว" ก็แค่โทรไปหาความรับผิดชอบ เค้าก็ยังบอกคำเดิม เค้าไม่ได้ขายผมคนเดียว rb คนอื่นไม่มีปัญหา

ผมก็ถามจะให้ผมทำไงกะกรองที่หลุด เค้าก็บอกว่าเปลี่ยนไม่ได้แล้วเปือนน้ำมันไปแล้ว
แล้วใครบอก ว่าใส่ได้อะไม่ใช่คุณหรอครับคุณคนขาย ใส่อะใส่ได้แต่มันใช้งานได้มั้ยครับคุณ

ผมก็เลยบอกว่างั้นไม่เป็นไร ถือว่าผมเอาตัง550 ทิ้งไปแล้วกัน
และผมก็คิดว่าทำบุญกวดน้ำ(มันเครื่อง) ไปก็แล้วกัน

**สรุป ค่ากรอง550 น้ำมันhks 10W45 อีก 1000
ค่าน้ำมันใหม่ 1000 กรองได้ที่ร้าน แสงไทย 600(OX-01)
โดนไป 3,150 บาท ปวดใจ:coolly-0011:

ไฟล์แนบ

23.1 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 121
    23.8 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 124
    23.5 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 112
    23.9 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 109
แก้ไขล่าสุด:

วิธีดูโค้ตข้างกล่อง
OX-01 เกลียว 3/4-16UNF ได้กับ toyota 4ag 3sg ,nissan sr
OX-02 "---------------" " " 1-2jz 1g
OX-03 "---------------" " " 4ag 3sgt ,nissan rb vg
OX-04 เกลียว M20xP1.5 " nissan sr VQ
mazda BP 13B
honda ZC B16A
subaru EJ

จากรูป จะเห็นตัวเกลียว 3/4-16 ใส่เข้ากับ กรอง K&N (HP-2008)ตรงรุ่นกะเครื่อง rb ซึงถอดมาจากรถผม

แล้วทุกท่านดูซิว่า มันจะไม่หลุดได้ยังไง เกลียว OX-01,02,03 เหมือนกัน ต่างกันที่ขนาดตัวกรอง
สรุป rb ใช้ตัว 01,02,03 ได้ ตัว 04ไม่ได้เด็ดขาดหลุดมาแล้วกับตัวเอง

ท่านคนขายบอก sr ใส่ได้ เหอๆ ไอ้ใส่ได้ต้อง sr โค้ต 01 นะครับ
หวังว่าทุกท่านจะพอได้ความรู้ไม่มากก็น้อยนะครับ อาจยาวไปนิดแต่ถ้าเรื่องนี้เกินขึ้นกับตัวเองคงมานั้งพิมพ์อย่างผมนี่แหละ

เห็นว่าของร้านเค้ามีของเยอดีครั้งน่าคงมีซื้อกันอีกต่อไปนี้คงไม่อีกแล้วอะครับ เสียความรู้สึก
ผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตอน4โมงเย็น วันศุกร์ที่1 พอตอนกลางคืนเอาออกไปทำธุระแถวสวนดุสิต ขับจากรามอินทรา กม.8 ไป ดีนะไม่เป็น? ถ้าหลุดตอนนั้นคิดดูจะไปหาซื้อน้ำมันเครื่องกะกรองที่ไหน ตี 1แล้ว
พอสายวันนี้ พี่เอารถไปส่งแฟนแค่ออกจากหน้าบ้านไม่ถึง 200 เมตร เป็นเรื่องเลย

ไฟล์แนบ

31.4 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 88
แก้ไขล่าสุด:
ขอแสดงความเสียใจ ต่อสิ่งที่เกิดขึ้นด้วยครับ แต่รู้ตอนยังไม่สาย ก็โชคดีแล้วครับพี่

ขอแสดงความเสียใจ ต่อสิ่งที่เกิดขึ้นด้วยครับ แต่รู้ตอนยังไม่สาย ก็โชคดีแล้วครับพี่

ครับ ถือเป็นบทเรียนแถมได้ความรู้ เพิ่ม จะได้ไปบอกคนอื่นไม่ผิด

ดีนะไม่หลุดตอนซัดไม่งั้นซาพละลายแน่กะอีแค่กรอง 550 :coolly-0041:

ต้องลองก่อนเท่านั้น ถึงเชื่อ ผมก็เจอมาแล้ว
เครื่องผม sr เค้าบอก เบอร์ 3หรือ4 นี้หระใส่ได้ๆๆ
ผมก็เลยบอกงั้นใส่ให้เลยสรุปใส่ไม่ได้ (เกือบไปแล้ว)
เค้าก็เลยเปลี่ยนให้โดยทันที เป็นเบอร์ 1 ใส่ได้แป๊ะเลย

ต้องลองก่อนเท่านั้น ถึงเชื่อ ผมก็เจอมาแล้ว
เครื่องผม sr เค้าบอก เบอร์ 3หรือ4 นี้หระใส่ได้ๆๆ
ผมก็เลยบอกงั้นใส่ให้เลยสรุปใส่ไม่ได้ (เกือบไปแล้ว)
เค้าก็เลยเปลี่ยนให้โดยทันที เป็นเบอร์ 1 ใส่ได้แป๊ะเลย

พอเห็นรูเกลียวตอนแรกก็คิดว่าใส่ไม่ได้แน่ แต่ตอนนั้นจะเอาไปเปลี่ยนก็ไม่มีรถไปถ่ายน้ำมันออกหมดแล้ว ตอนเย็นแถวนั้นรถติดอีกกำลังสร้างรางรถไฟฟ้า แต่คนขายบอกใส่ได้ ผมเลยใส่ขันแบบแน่นมากๆ แน่นกว่า K&N อีก
เพราะตอนใส่ความรู้สึกเหมือนเกลียวกินไม่เต็ม ผลสุดท้ายน้ำมันกระจายพร้อมกรองเลย:coolly-0041:

แล้วเครื่องยนต์มีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ
แหมไม่น่าเลยจริงๆเซ็งแทนเลยครับ

แล้วเครื่องยนต์มีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ
แหมไม่น่าเลยจริงๆเซ็งแทนเลยครับ

ไม่เป็นไรมั้งจ๊อด แค่หน้าบ้าน แต่ตอนพี่เอารถเข้าบ้านมามีเสียงเสียดสีที่เครืองอะคือน้ำมันหมดอ่างอะคิดดูดิเสียง? มั้งก็ไม่รู้:coolly-0027:

แล้วคนขายเค๊าได้แสดงความรับผิดชอบอะไรบ้างมั้ยครับ.
ปล.คนขายเค๊าใช้เครื่อง J มั้ง เค๊าเลยไม่รู้กรอง RB เป็นอย่างไร ..555

ขยับ...ครับ
มีประโยชน์

แล้วคนขายเค๊าได้แสดงความรับผิดชอบอะไรบ้างมั้ยครับ.
ปล.คนขายเค๊าใช้เครื่อง J มั้ง เค๊าเลยไม่รู้กรอง RB เป็นอย่างไร ..555

ไม่อะครับ ขนาดเกิดเรื่องโทรไปบอกเค้ายังบอกเลยว่าขายให้ rb คนอื่นไม่เห็นเป็น ? เลย แหม่แต่น่าจะหาข้อมูลนิดนึงถึงไม่ใช้ rb บางที่คนไปซื้ออย่างผมอาจไม่มีข้อมูลมากนัก
แต่พอเจอเรื่องนี้มีความรู้อีกเยอเลยครับ:coolly-0007:

ซื้อมาจากใครหรอครับ?

อืมๆรู้แล้ว

ไม่อะครับ ขนาดเกิดเรื่องโทรไปบอกเค้ายังบอกเลยว่าขายให้ rb คนอื่นไม่เห็นเป็น ? เลย แหม่แต่น่าจะหาข้อมูลนิดนึงถึงไม่ใช้ rb บางที่คนไปซื้ออย่างผมอาจไม่มีข้อมูลมากนัก
แต่พอเจอเรื่องนี้มีความรู้อีกเยอเลยครับ:coolly-0007:
คนที่ซื้อไปอาจจะไปใส่กรองแยกหรือป่าวครับ ถ้าเอาไปใส่พวกย้ายกรองอาจเป็นไปได้ที่ใส่ได้นะครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม