• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

rb 20 bo แบตเปลี่ยนได้เดือนกว่า จอดไว้วันเดียวสต่าทไม่ติดคับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ yellow31
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

yellow31

yellow r31 เหลือง
Register
เข้าร่วม
23 มีนาคม 2010
  • กระทู้ ผู้เขียน
แบต เป็น 120 แอม yuasa
จอดไว้วันเดียว ไม่ติดเลย
ช่วยคิดหน่อยคับ
แบตหรือไดชาต คับที่พัง
ก่อนหน้านี้มีอาการ ติดช้า เหมือนไฟไม่พอ แต่ครั้งเดียวติดคับ
ไดชาต ชาตไม่ทันหรือชาตแล้วแบตไม่เต็มคับ

แบต เป็น 120 แอม yuasa
จอดไว้วันเดียว ไม่ติดเลย
ช่วยคิดหน่อยคับ
แบตหรือไดชาต คับที่พัง
ก่อนหน้านี้มีอาการ ติดช้า เหมือนไฟไม่พอ แต่ครั้งเดียวติดคับ
ไดชาต ชาตไม่ทันหรือชาตแล้วแบตไม่เต็มคับ

ใช้แบต 120 แล้วไดชาร์ตมันกี่แอมป์ครับ

แล้วทำไมต้องใช้ถึง 120 อะครับ สแตนดาดมันแค่ 60 แอมป์เอง

แก้ไขล่าสุด:
เครื่องอะไรครับ ระบบไฟเคยให้ร้านไดรเช็ตรึยังว่าชาทมั้ย

แล้วรถมีเครื่องเสีนงมั้ย พอจะใส่เกจวัดโวลท์ซักตัวเพื่อดูได้รึป่าว

เครื่องอะไรครับ ระบบไฟเคยให้ร้านไดรเช็ตรึยังว่าชาทมั้ย

แล้วรถมีเครื่องเสีนงมั้ย พอจะใส่เกจวัดโวลท์ซักตัวเพื่อดูได้รึป่าว
20 bo คับ รถไม่มีเครื่องเสียงเลยคับ มีเกจวัดโวล์อยู่ ติดเครื่องมีไฟประมาณ 12 โวล์หน่อยๆ ดับประมาณ 10-11 โวล์

ขอบคุณทุกคำปรึกษาคับ

20 bo คับ รถไม่มีเครื่องเสียงเลยคับ มีเกจวัดโวล์อยู่ ติดเครื่องมีไฟประมาณ 12 โวล์หน่อยๆ ดับประมาณ 10-11 โวล์

ขอบคุณทุกคำปรึกษาคับ

แยกทีละประเด็นนะ

1 แบตเสื่อมเอาไปเครมกับร้านที่ซื้อได้
2 ไม่มีเครื่องเสียง ใช้แค่ 60 แอมป์ ก็พอ(แบตติดรถพวกสกายไลน์ใช้แค่ 45 หรือ 50 เองด้วยซ้ำ) จะเสียแพงกว่าโดยไม่เกิดประโยชน์ทำไม หนักหน้ารถอีกต่างหาก ที่สำคัญไดชาร์ตมันแค่ 80 amp

3 เวลาติดเครื่องไฟควรจะอยู่ที่ 13-13.6 โวล์ทครับ

น่าจะ ไดร์ ชาร์จ พังครับ

ลง ground!!!!!!!!!!!!!

เป็นเหมือนรถผมเลย จอดเกิน2คืนเรียบร้อย ต้องถอดสายแบตออก1ขั่ว ถามช่างมาเค้าว่าต้องเช็คระบบไฟใหม่หมด:coolly-0003:

ไฟชาท แต่ชาทแค่12 ผมว่ามันไม่พอนะ มันน่าจะอยู่ที่ 13.5 ประมาณนี้

รถผมก็แบต120 ไม่มีเครื่องเสียง แต่แบตอยู่หลังรถ ไดรชาทของผมก็ 110 แอม

ถ้าใส่ไดรพวก80-90 ไฟที่หน้าปัดโชวทันที ว่าชาทไม่พอ ลองเช็คมู่เล่หน้าด้วยครับว่ายางกันกระชากมันขาดรึป่าว

แล้วก็ หลังจากดับเครื่องปิดสวิทช์ทั้งหมดแล้ว ให้ร้านไดรเช็คว่ามีไฟรั่ว หรือการกินกระแสไฟเยอะมั้ย
ถ้าเยอะแสดงว่ามีไฟรั่วแน่นอน
แล้วเวลาเปิดสวิทชค้างโดยที่ไม่ได้ติดเครื่อง ก็จะอยู่ที่ 12vนิดๆ ลองเช็คดูครับ

ไฟชาท แต่ชาทแค่12 ผมว่ามันไม่พอนะ มันน่าจะอยู่ที่ 13.5 ประมาณนี้

รถผมก็แบต120 ไม่มีเครื่องเสียง แต่แบตอยู่หลังรถ ไดรชาทของผมก็ 110 แอม

ถ้าใส่ไดรพวก80-90 ไฟที่หน้าปัดโชวทันที ว่าชาทไม่พอ ลองเช็คมู่เล่หน้าด้วยครับว่ายางกันกระชากมันขาดรึป่าว

แล้วก็ หลังจากดับเครื่องปิดสวิทช์ทั้งหมดแล้ว ให้ร้านไดรเช็คว่ามีไฟรั่ว หรือการกินกระแสไฟเยอะมั้ย
ถ้าเยอะแสดงว่ามีไฟรั่วแน่นอน
แล้วเวลาเปิดสวิทชค้างโดยที่ไม่ได้ติดเครื่อง ก็จะอยู่ที่ 12vนิดๆ ลองเช็คดูครับ
แล้วเวลาเปิดสวิทชค้างโดยที่ไม่ได้ติดเครื่อง ก็จะอยู่ที่ 11.5 คับ
ปวดหัวทุกวันเลยคับ กลัวรถสตาทไม่ติดตอนเช้าคับ
เวลาจอดทิ้งไว้นานๆ แล้วมาสตาท พอบิดกุลแจ ไดสตาท ยังไม่ทำงานทันที รอซักแป็ป ก็ติดคับ
แต่พอเครื่องร้อนๆ บิดกุลแจปั๊บติดทันทีคับ

ขอความคิดเห็นเพิ่มหน่อยคับ

ลองถอดขั้วแบตทิ้งไว้หนึ่งคืนรุ่งขึ้นถ้าสตาร์ทติดแล้วมีเวลาลองถอดทิ้งไว้อีกสองสามวันแล้วลองสตาร์ทอีกครั้ง ถ้ายังติดอยู่ก็ตัดเรื่องแบตเสียไปเป็นไปได้ว่าจะรั่วลงกราวด์ครับ

แก้ไขล่าสุด: