• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

สตาท ติดยากหลังจากวิ่งเกือบทั้งวัน เหมือนจะติดแล้วก็เงียบไป

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ 240Z
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

240Z

Member
Register
เข้าร่วม
18 ส.ค. 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
สตาท ติดยากหลังจากวิ่งเกือบทั้งวัน เหมือนจะติดแล้วก็เงียบไป ต้องสตาท หลายครั้งถึงจะติดครับ

คือตอนเช้าจะสตาท ติดได้เลยไม่มีปัญหา หลังจากวิ่งแล้วทั้งวัน ตอนเย็นดับเครื่อง ไปทำธุระ กลับมาสตาท ติดยาก มาก เหมือนจะติดแต่ก็ไม่ติด ลองสลับ แอร์โฟ แล้ว ก็ไม่หาย เลยคิดว่าไม่น่าจะใช่ แอร์โฟ แล้วตกลงมันเป็นที่ไหนกันครับ ?

เครื่องผม เป็น RB 25 bo ติดแก๊สหัวฉีด คือทุกครั้งที่สตาท ระบบ จะสตาท ด้วยน้ำมันแรงดันน้ำมันก็ปกติ คิดว่าเป็น เพราะ เซ็นเซอน้ำ รึเปล่า หรือว่า กล่อง CDI หรือเป็นเพราะอะไรกันครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ
:coolly-0033::coolly-0033::coolly-0033:

เรื่องเเก๊ส ไม่ ค่อยรู้ ครับ
รอ ผชช. มาตอบดีกว่าครับ

หรือไม่ก็ลองไปตั้งกระทู้ในบอร์ดเเก๊ส ดีกว่าครับตามลิ้งเลยครับ
>]https://www.cefiro-thailand.com/board/forumdisplay.php?f=47

• กระทู้ ผู้เขียน
ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับ แก๊ส นะคับ เพราะยังไงมันก็สตาท น้ำมันอยู่แล้วอ่ะคับ แต่ปัญหาคือ สตาท ติดยากมากด้วยน้ำมัน เหมือนแล้วแต่อารม มันอ่ะคับ

แล้วถ้าวาว ฝาบนมันเสื่อมนี่มีผลมั้ยคับ เพราะลองเช็คกำลังอัด แล้ว 100 ทั้ง 5 สูบ อีกสูบ 140 ไ่ม่แน่ใจว่า เกี่ยวกับการสตาท ติดยากรึเปล่าคับ

ตอนนี้อาการที่ว่าหายยังสรุปแล้วเป็นที่อะไรเป็นเหมือนกันครับ

ผมเคยเจอคับอาการที่ว่า เปลี่ยนเซนเซอร์น้ำก็ไม่หาย ขยับเซนเซอร์ลิ้งเร่งก็ไม่หาย ไปๆๆมาแบตหมดเอารถมาพ่วงติดดีซะงั้น เลยไปเปลี่ยนแบตใหม่หายซะงั้น งมซะตั้งนาน สรุปไฟไม่พอไปเลี้ยงพวกเซนเซอร์ ของRB25

แต่ของผมแบตเพิ่งจัเปลี่ยนมาได้เดือนเดียวเองนะครับ

ของผมเคยเป็นแบบพี่เลย

แต่ของผมใช้แก๊สมิก
ช่างบางคนบอกว่าตอนรถวิ่งมาแล้วจอดสักพักแล้วกลับมาสตาร์ทใหม่แก๊ส กับ น้ำมันคาในสายอยู่ต้องสตาร์ทให้แก็สหมดไปก่อนจึงจะสตาร์ทน้ำมันทีเดียวติดได้ ผมลำคาญมาก เพราะติดมาทีแรกไม่เคยเป็น แล้วช่างบอกว่ายังไงก็ไม่หาย

แต่

ผมลองผิดลองถูกโดยการเปลี่ยนโน้น นี่ มาเรื่อยๆจึงมาพบว่า เกิดจากกรองแก๊สมันเริ่มตันจึงทำให้เกิดอาการดังกล่าว เพราะอุปกรณ์ที่ผมลองเปลี่ยนไปทีละชิ้นมันไม่ทำให้อาการนี้หายไป จนเปลี่ยนกรองแก็สที่อยู่ใต้ติ๊กแก็ส ครับอาการที่สตาร์ทติดยากหายไปเลยตอนดับเครื่องก็ไม่ต้องปล่อยน้ำมันลงสายจนแก๊สหายไปก่อนเลยด้วยครับมาถึงดับเครื่องได้เลยแล้วก็สตาร์ทติดง่ายมากๆ

แต่ทั้งหมดนี้เป็นเรื่องที่ผมลองผิด ลองถูกเองนะครับ ขอเป็นความเห็นนึงที่ให้พี่ๆเลือกอ่านนะจ๊ะจะได้มาแบ่งปันความรู้กันครับ:coolly-0022:

หมายถึงสตาร์ทด้วยแก๊สใช่รึเปล่าครับแล้วถ้าสตาร์ทด้วยน้ำมันล่ะติดง่ายรึเปล่าขอบคุณมากครับ

หมายถึงสตาร์ทด้วยแก๊สใช่รึเปล่าครับแล้วถ้าสตาร์ทด้วยน้ำมันล่ะติดง่ายรึเปล่าขอบคุณมากครับ

อาการที่ผมเจอแล้วแก้หายคือ ตอนสตาร์ทน้ำมันแล้วติดยากน่ะครับ หายเลยสตาร์ททีเดียวติดเลย

แต่ถ้าเครื่องเย็นสตาร์ทด้วยแก๊ส ยังไงก็ติดยากอยู่แล้วครับเป็นเรื่องปรกติ

หมายถึงตอนเครื่องเย็นสตาร์ทด้วยน้ำมันแต่พอรตอนเครื่องร้อนสตาร์ทด้วยแก๊สเลยใช่รึเปล่าครับขอบคุณครับ

หมายถึงตอนเครื่องเย็นสตาร์ทด้วยน้ำมันแต่พอรตอนเครื่องร้อนสตาร์ทด้วยแก๊สเลยใช่รึเปล่าครับขอบคุณครับ

อ๋อ คือรถผมสตาร์ทน้ำมัน ตลอดอยู่แล้วจ้าไม่ว่าร้อนหรือเย็น แต่เมื่อก่อนที่มีปัญหาคือ เครื่องร้อนแล้วสตาร์ทน้ำมันติดยากครับ :coolly-0039:

ผมยังงงน่ะกรองแก๊สมันก็ไม่น่าเกี่ยวกับสตาร์ทน้ำมันเพราะเราอยู่ในโหมดของน้ำมันปัญหาของผมคือเครื่องเย็นสตาร์ทน้ำมันชึ่งเดียวติดแต่พอจอดเครื่องร้อนกลับมาสตาร์ทใหม่เล่นเอาหลายแชะมากๆกว่าจะติดพอติดแล้วสำลักน้ำมันจนควันออกท่อเลยไม่รู้ว่าสาเหตุเหมือนกันรึเปล่าครับ

ผมยังงงน่ะกรองแก๊สมันก็ไม่น่าเกี่ยวกับสตาร์ทน้ำมันเพราะเราอยู่ในโหมดของน้ำมันปัญหาของผมคือเครื่องเย็นสตาร์ทน้ำมันชึ่งเดียวติดแต่พอจอดเครื่องร้อนกลับมาสตาร์ทใหม่เล่นเอาหลายแชะมากๆกว่าจะติดพอติดแล้วสำลักน้ำมันจนควันออกท่อเลยไม่รู้ว่าสาเหตุเหมือนกันรึเปล่าครับ

อาอารของผมถ้าสตาร์ทน้ำมันติดแล้วเครื่องจะเดินปรกติครับ จะมีก็ตอนเครื่องร้อนอยู่จะสตาร์ทด้วยน้ำมันมันติดยากมาก

นี่แหละครับอาการเดียวกันเลยผมยังแก้ไม่ตกครับเลยถามดูน่ะสรุปแล้วไปเปลี่ยนกรองแก๊สแล้วหายใช่รึเปล่าถ้าสะดวกผมขอเบอร์หน่อยนะครับเดี๋ยวโทรไปปรึกษา 0814050657 ธีระ

ลอง ดับเครื่องด้วย น้ำมันดูครับ ก่อนที่จะดับเครื่อง ให้กดเป็นน้ำมันรันใว้ซัก10วิ หรือจนทามเมอรตัดไป ลองดูว่ามันหายรึป่าว

อีกอย่างลองเปลี่ยนเซนเซอรน้ำ ดูด้วยครับ

พบสาเหตุแล้วครับวิ่งไปหาช่างเทพเรคกูเรเตอร์รั่วครับมีของพอดีหายแล้วครับขอบคุณมากสำหรับทุกๆคำตอบแล้วก้อช่างเทพด้วย

ยินดีด้วยคับ....แนะนำให้ติดเกจวัดแรงดันน้ำมันกันซ้ำรอยเดิมงมกันซะฮ่าๆๆๆๆถ้าใส่ติ๊ก26แรงดันก็3barแล้วแรงโครตๆๆ:coolly-0022:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม