• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

** RB20 Bo.มีไอน้ำมันค้างในท่อไอดีมาก ปกติเปล่าครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ HAYABUSA
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

HAYABUSA

Member
Register
เข้าร่วม
27 มีนาคม 2010
  • กระทู้ ผู้เขียน
** ผมถอดท่อไอดีออกมาดู เห็นมันมีคราบน้ำมันเยอาะมาก ไม่รู้ว่าปกติหรือเปล่าครับ มีแบบเยิ้มๆเลย หรือน้ำมันมากไป เครื่อง 20 โบเดิม ติ๊ก 26 B70.เมื่อก่อนตั้งไฟปกติถอนแล้วดับ ตอนนี้ตั้งไฟให้แก่ขึ้น ดีขึ้นมาก กดแล้วรถออกตัวดีขึ้นมาก แต่มันมีคราบน้ำมันค้างในท่อไอดีมาก ไม่รู้มันปกติหรือเปล่าครับ.

**อีกอย่างครับ ถ้าอ๊อกซิเจน เซ็นเซอร์สกปรก จะกินน้ำมันมากขึ้นหรือเปล่าครับ

แก้ไขล่าสุด:

** ผมถอดท่อไอดีออกมาดู เห็นมันมีคราบน้ำมันเยอาะมาก ไม่รู้ว่าปกติหรือเปล่าครับ มีแบบเยิ้มๆเลย หรือน้ำมันมากไป เครื่อง 20 โบเดิม ติ๊ก 26 B70.เมื่อก่อนตั้งไฟปกติถอนแล้วดับ ตอนนี้ตั้งไฟให้แก่ขึ้น ดีขึ้นมาก กดแล้วรถออกตัวดีขึ้นมาก แต่มันมีคราบน้ำมันค้างในท่อไอดีมาก ไม่รู้มันปกติหรือเปล่าครับ.

**อีกอย่างครับ ถ้าอ๊อกซิเจน เซ็นเซอร์สกปรก จะกินน้ำมันมากขึ้นหรือเปล่าครับ
ไฟจัด+แรงดันเบนซินถึง ทำให้บูสหนักขึ้นในระยะสั้นขึ้น
แหวน+แกนเทอร์โบฝั่งโข่งหน้า ก็สึกหรอเร็วขึ้น น้ำมันเครื่องก็เลยลอดพ่นออก
มาพร้อมลมที่ปั่นส่งมาป้อนเครื่อง
ถ้าเป็นRB.ลองทำความสะอาดทั้งเซ็นเซอร์ไอเสีย และเซ็นเซอร์น้ำ จะเห็นผลเลยครับ

ไฟจัด+แรงดันเบนซินถึง ทำให้บูสหนักขึ้นในระยะสั้นขึ้น
แหวน+แกนเทอร์โบฝั่งโข่งหน้า ก็สึกหรอเร็วขึ้น น้ำมันเครื่องก็เลยลอดพ่นออก
มาพร้อมลมที่ปั่นส่งมาป้อนเครื่อง
ถ้าเป็นRB.ลองทำความสะอาดทั้งเซ็นเซอร์ไอเสีย และเซ็นเซอร์น้ำ จะเห็นผลเลยครับ

** ถ้าขับแบบปกติ มันชำรุด หรือสึกหรอเร็วมากมั๊ยครับ..จริงๆแล้ว ผมอยากแก้ไขเรื่องถอนแล้วชอบดับน่ะครับ ไม่เอาแรงมาก..พอลองปรับไฟแก่ขึ้น อาการมันดีขึ้นหลายอย่าง..เลยคิดว่าไฟที่ตั้งกับอัตราน้ำมัน พอดีกันมากขึ้นครับ..แล้วถ้าไฟแก่กระทบกับอะไรอีกครับ..กลัวพังน่ะครับ
** แล้วเซ็นเซอร์ไอเสีย กับเซ็นเซอร์น้ำเราถอดออกมาล้างกับเบนซินได้เลยปะครับ..ขอบคุณมากครับ..

ของผมเคยก็เป็นอาการถอนแล้วดับ ครับผมเลยไปตั้งให้รอบมันสูงขั้นจาก 800ไปเป็น1000-1200โดยประมาณกลับหายสะงั้น

** ของผม..พอตั้งรอบสูงขึ้น..ตอนเราเข้า P.รอบมันยิ่งสูงขึ้นไปอีกครับ จาก800 พอเข้าP. มันล่อไปที่1200-1500 เลย

** ถ้าขับแบบปกติ มันชำรุด หรือสึกหรอเร็วมากมั๊ยครับ..จริงๆแล้ว ผมอยากแก้ไขเรื่องถอนแล้วชอบดับน่ะครับ ไม่เอาแรงมาก..พอลองปรับไฟแก่ขึ้น อาการมันดีขึ้นหลายอย่าง..เลยคิดว่าไฟที่ตั้งกับอัตราน้ำมัน พอดีกันมากขึ้นครับ..แล้วถ้าไฟแก่กระทบกับอะไรอีกครับ..กลัวพังน่ะครับ
** แล้วเซ็นเซอร์ไอเสีย กับเซ็นเซอร์น้ำเราถอดออกมาล้างกับเบนซินได้เลยปะครับ..ขอบคุณมากครับ..
ขับแบบปกติไม่มีผลครับ
แต่บูสหนักๆที ก็หัวเทียนครับ ถ้าเกรดไม่ถึงก็ แกนสึก เขี้ยวสึก
พอระยะมันห่างไป ก็ไฟกระโดด เดินไม่เรียบ เผาไหม้ไม่หมด เขม่าเยอะ ร้อน เปลืองน้ำมัน
เซ็นเซอร์ไอเสียล้างเบนซิน เซ็นเซอร์น้ำใช้กระดาษทรายละเอียด ขัดพร้อมน้ำเปล่าครับ

**ขอบคุณมากครับ...แต่ตอนนี้รู้สึกได้ว่ามันจะกินน้ำมันมากขึ้นกว่าเดิม..

** ทั้งเซ็นเซอร์น้ำ และเซ็นเซอร์ไอเสียถอดโดยขันน๊อตออกมาได้เลยหรือเปล่าครับ แล้วตอนใส่ต้องลงกาวอะไร หรือพันเกลียวด้วยเทปพันเกลียวด้วยหรือเปล่าครับ..ลองถอดดู..เห็นว่ามันคลายน๊อตออกยากมาก..เลยหยุดไว้ก่อน..กลัวพัง..รอผู้รู้มาช่วยก่อนครับ..

** ทั้งเซ็นเซอร์น้ำ และเซ็นเซอร์ไอเสียถอดโดยขันน๊อตออกมาได้เลยหรือเปล่าครับ แล้วตอนใส่ต้องลงกาวอะไร หรือพันเกลียวด้วยเทปพันเกลียวด้วยหรือเปล่าครับ..ลองถอดดู..เห็นว่ามันคลายน๊อตออกยากมาก..เลยหยุดไว้ก่อน..กลัวพัง..รอผู้รู้มาช่วยก่อนครับ..
เซ็นเซอร์น้ำ ใช้เทปพันเกลียว ท่อประปา
ส่วนไอเสีย ไขเกลียวใส่กลับที่ตามเดิมครับ ไม่ต้องใส่กาว
คลายออกยาก แสดงว่าตระกันแข็งสกปรก เกาะมาก หาประแจปากสวยๆไข
ไม่งั้นเหลี่ยมรูดแน่ หรือไม่ก็คืมล็อคตัวเล็กสภาพดีๆ

** OK. ขอบคุณมากครับ..ลุย...