• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ช่วยวิเคราะทีครับ อะไรหอนคราง ช่วงล้อหลัง

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ vampire258
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

vampire258

Active member
Register
เข้าร่วม
23 ก.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
ช่วยวิเคราะทีครับ อะไรหอนคราง ช่วงล้อหลัง

หาไม่เจอซักที

ถ้าลูกปืนหลังจะดังตอนไหนครับ

ถ้าเฟืองท้ายหอน ดังตอนไหน

ถ้ากากบาท ตุ๊กตาเพลา จะดังตอนไหนครับ

ปล.ตอนนี้ของผมมันหอนครางเบาๆช่วงล้อหลัง ขับช้าๆพอได้ยินบ้าง จะชัดๆตอน 90-120 เกินกว่านั้นเบาลง

แล้วอีกอย่างตอนหยุดกับที่ สับเกีย N มา D ดังกึกๆ สับ R>>N ก็กึกๆ ดูแล้วตุ๊กตายังแน่นคัรบ กากบาทหลวม จะหอนเปล่าครับ เพืองท้ายก็เปลี่ยนมาไม่ถึงเดือนเลย ก่อนใส่เปิดดูแล้วเฟืองสวยกิ๊ก ตอนนี้สงสัยลูกปืนล้อหลังกับกากบาท มันมีอะไหล่ซ่อมไหมครับ

หาไม่เจอซักที

ถ้าลูกปืนหลังจะดังตอนไหนครับ

ถ้าเฟืองท้ายหอน ดังตอนไหน

ถ้ากากบาท ตุ๊กตาเพลา จะดังตอนไหนครับ

ปล.ตอนนี้ของผมมันหอนครางเบาๆช่วงล้อหลัง ขับช้าๆพอได้ยินบ้าง จะชัดๆตอน 90-120 เกินกว่านั้นเบาลง

แล้วอีกอย่างตอนหยุดกับที่ สับเกีย N มา D ดังกึกๆ สับ R>>N ก็กึกๆ ดูแล้วตุ๊กตายังแน่นคัรบ กากบาทหลวม จะหอนเปล่าครับ เพืองท้ายก็เปลี่ยนมาไม่ถึงเดือนเลย ก่อนใส่เปิดดูแล้วเฟืองสวยกิ๊ก ตอนนี้สงสัยลูกปืนล้อหลังกับกากบาท มันมีอะไหล่ซ่อมไหมครับ

-มันจะหอนตอนที่ มันเคลื่อนที่ครับ ลองค่อยๆไล่ดูทีละจุดครับ

-ส่วนที่บอกว่า กึก ๆ กากบาทหลวม อัน นี้เเน่ นอนครับ

เฟืองท้ายหอน เราจะได้ยินตอนถอนคันเร่งครับ จะได้ยินชัดตอนชะลอลงเนิน หรือชะลอเพื่อรอเลี้ยว...
ตามอาการที่บอกมา แล้วเฟืองท้ายกิ๊กๆ เป็นได้ว่าเป็นที่ลูกปืนล้อ เช๊คง่ายๆเบื้องต้น ก็ยกล้อลอย โยกล้อดูเข้าๆออกๆ ถ้าขยับได้ ก็แม่นเลย หรือไหนๆก็ยกแล้ว ถอดมันออกมาดูเลยจร้า ส่วนไอ้กุ๊กๆนั่น ก็กากบาทยอยอ่ะครับ ผิดพลาดประการใด รอท่านอื่นมาเสริมครับ

แก้ไขล่าสุด:
ขอบคุณครับ

เฟืองท้ายหอน เราจะได้ยินตอนถอนคันเร่งครับ จะได้ยินชัดตอนชะลอลงเนิน หรือชะลอเพื่อรอเลี้ยว...
ตามอาการที่บอกมา แล้วเฟืองท้ายกิ๊กๆ เป็นได้ว่าเป็นที่ลูกปืนล้อ เช๊คง่ายๆเบื้องต้น ก็ยกล้อลอย โยกล้อดูเข้าๆออกๆ ถ้าขยับได้ ก็แม่นเลย หรือไหนๆก็ยกแล้ว ถอดมันออกมาดูเลยจร้า ส่วนไอ้กุ๊กๆนั่น ก็กากบาทยอยอ่ะครับ ผิดพลาดประการใด รอท่านอื่นมาเสริมครับ

ขอบคุณครับ

กากบาทเพลา มีอะไหล่ขาย ถอดเปลี่ยนได้ใช่ไหมครับ ราคาเท่าไหร่คับ

ของผมช่วง90-130 หอนครางทั้งกดคันเร่ง ถอนคันเร่ง หอนหมดครับ ไม่ดังมากแต่น่ารำคาญอะครับ

ไม่ใช่เฟืองท้ายใช่ไหมครับ แล้วดุมหลังสกายมีลูกปืนขายหรอพี่

ขอบคุณครับ

กากบาทเพลา มีอะไหล่ขาย ถอดเปลี่ยนได้ใช่ไหมครับ ราคาเท่าไหร่คับ

ของผมช่วง90-130 หอนครางทั้งกดคันเร่ง ถอนคันเร่ง หอนหมดครับ ไม่ดังมากแต่น่ารำคาญอะครับ

ไม่ใช่เฟืองท้ายใช่ไหมครับ แล้วดุมหลังสกายมีลูกปืนขายหรอพี่
ถ้าจะเปลี่ยนยอยเดิมรถเซฟิโร่ มันต้องเอาไปตัดต่อใหม่อ่ะครับ...เพราะของเดิมมันเปลี่ยนชุดลูกปืนกันไม่ได้ มันเป็นแบบย้ำเอาไว้....ต้องหาพวกชุดยอยรถที่มีขนาดใกล้เคียงกันตัดต่อมาใส่ของBig M ก็ได้มั้ง..แต่ทำแบบนี้ ค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูง เพราะต้องตัดต่อใหม่ ค่าชุดยอยอีกชุดละห้าหกร้อย (กี่จุดละนั่น) ค่าบาลานซ์เพลาอีก ไม่งั้นทำไม่่ดีเพลาอาจสั่น...

ส่วนใหญ่ถ้าไม่อยากมีปัญหากัน ก็หาของยุ่นมาทั้งท่อนจะจบง่ายกว่า ราคาไม่สูงมาก ดูสภาพดีๆ แต่ต้องดูเรื่องความยาวเพลาด้วย...ถ้าเฟืองท้ายรถเราไม่มีชุด ABS ก็ให้หาเพลาที่ใส่กับรถไม่มี ABS มาใส่.....แต่ถ้าเฟืองท้ายมี ABS ก็ต้องเอา เพลาของรถที่มี ABS มาใส่ เพราะเพลากลางมันยาวไม่เท่ากัน เหอๆ...เพลากลางความยาวมันต่างกันประมาณเกือบนิ้วมั้ง(เพราะไอ้ชุดABS ในเฟืองท้ายอ่ะ) จำตัวเลขไม่ได้แล้ว(84.5 กับ 81ซม. มั้งนะ)

ส่วนเรื่อง
เบอร์น๊อตร้อยยึดตรงเฟืองท้าย กับ ตรงปลายเกียร์นี่ไม่แน่ใจ เด๋วขอกลับไปดูชุดที่บ้านก่อน แล้วคืนนี้จะมาบอก เพราะบางครั้งมันก็คนละเบอร์กันซะงั้น...

ส่วนลูกปืนดุมหลังเนี่ย คงจะต้องถอดไปเทียบนะครับ แล้วให้ร้านอัดออก แลัวอัดตัวใหม่เข้าไปแทน....
จริงๆอยากให้ลองยกรถลอยทั้งหมดก่อน เอามือจับเพลาแน่นๆใกล้ๆกากบาทยอย(ทีละจุด) ลองโยกดู ถ้ามันดัง หรือขยับได้ ก็แสดงว่าหลวม ไล่ให้ครบทุกจุด....แล้วไหนๆก็ยกรถแล้ว ให้ดูสภาพแท่นเกียร์ ตุ๊กตาเพลากลางให้ชัวร์อีกที ถ้าไล่ครบแล้วไม่มีปัญหา ทีนี้แหละ น่าจะเหลือตัวการเดียว คือลูกปืนล้อ

สุดท้ายขอฝากเรื่องยางด้วยนะครับ ยางสภาพเป็นไงบ้าง บางทีมันก็ดังมาจากยางนะ บวม แตกร้าวบ้างรึเปล่า

ผิดถูกประการใด ขออภัยล่วงหน้า แต่ที่ตอบมาทั้งหมด มาจากประสบการณ์โดยตรงครับ เพราะเป็นมาหมดแล้ว 55+:coolly-0011::coolly-0041:

ขอบคุณมากครับพี่

ข้อมูลแน่นเลย อิอิ

ลูกปืนจริงๆก็ดีครับ ผมกัวเฟืองท้ายจริงๆเลย เพิ่งเปลี่ยนมาหยกๆ

เดี๋ยวไปไล่ดูครับ

โอว ตาป้อง

แจ่มเลย

เป็นเหมือนกัน สั่นสะท้านทั้งคัน

สงสัยต้องไปเช็คยางก่อน มันกินไม่เท่ากัน

เอ๊ะ หรือที่สั่นสะท้าน จะเป็นเพราะแอร์มันเย็นฉ่ำ กันแน่นะ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม