• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ช่วยทีครับตอนสตาร์ทมีอาการแปลกๆไม่รู้เป็นที่อะไร

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ kokokykobb
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

kokokykobb

Member
Register
เข้าร่วม
15 ธ.ค. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
คือเครื่อง ผม 12 v ออโต้นะครับ ติดแก๊ส แต่อาการที่เป็นเป็นทั้ง น้ำมันละแก๊ส มีอาการคือเวลาตอนสตาร์ท อาการแรกคือ

1. คือ เวลาสตาร์ทอ่ะครับปรกติรถทั่วๆไป มันจะดังแอ๊ดๆๆๆแล้วก็ชึ่งติดใช่มั้ยครับแต่ของผมคือมันจะดังแอ๊ดแล้วก็เงียบแล้วก็แอ๊ดอยู่แบบนี้อ่ะครับ เหมือนขั่วอะไรมันไม่ได้แตะกันอ่ะครับ แต่เนื่องจากเหมือนว่าตำแหน่งเกีร์ยมันไม่ค่อยตรง อยู่แล้วบางครั้งขยับมาเกีย n ก็ สตาร์ทติด แต่บางครั้งก็ เป็นเหมือนเดิมคือ แอ๊ดแล้วเงียบแล้วก็แอ๊ดสลับไปมาอ่ะครับต้องบิดไปบิดมาอยู่หลายทีอ่ะครับกว่าจะ มีเสียงสตาร์ทปกติทั่วไป

อาการต่อมา คืออาการนี้นานๆนะเป็นทีนะครับ
2. เวลาสตาร์ทติด แต่เหมือนเครื่องเดินไม่ครบสูบอ่ะครับคือเครื่องมีอาการสั่นแปลกๆ เหมือนติดไม่ครบสูบ พอแตะคันเร่ง ไมล์วัดรอบก็จะฟาดไปฟาดมา เหมือนไมล์รวนอ่ะครับ แต่รถวิ่งไม่ได้เลยนะครับอาการนี้ คือเหมือนเครื่องติดแต่ติดไม่ครบสูบ หยั่งกะเครื่องพังอ่ะครับ เป็นทีนี่น่าตกใจมากๆ ต้องสตาร์ทอยู่หลายรอบกว่าจะหายอ่ะครับ

ที่บ้านก็บอกให้ขายทิ้งด้วยเพราะ เอาไปตจว.ไม่ได้เลย T-Tแต่ผมรักมันมากๆเลยไม่รู้จะทำยังไงดีอ่ะครับ เลยอยากจะขอคำแนะนำพี่ๆทีอ่ะครับว่า2 อาการที่ว่ามานี้มันน่าจะเป็นที่อะไรได้บ้างอ่ะครับ ผมกลุ้มใจมากๆเลยครับไม่รู้จะทำยังไงดี :coolly-0011: รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ ว่าน่าจะเป็นที่อะไรได้บ้างอ่ะครับ :coolly-0041:
เป็นทีไรโดนด่าทุกทีเลยโดนด่าทั้งรถทั้งคนเลย ขอบคุณมากๆครับ

แก้ไขล่าสุด:

พอสตาร์สติดมีควันออกมาที่ปลายท่อมากผิดปกติหรือเปล่าครับ มันเกือบเหมือน rb25bo ของผมเลย:coolly-0043: แต่ยังงัยก็ขอให้รถหายไวๆน๊ะครับ

ข้อ 1 ถ้าแบ็ตเตอรี่ดไม่เสื่อม ลองดูขั้วที่ตูดไดร์สตาดดูครับอาจหลวม หรือไม่แน่น ลองเอามือขยับๆ ดู ถ้าโชคร้ายได้ก็สตาจพัง

ข้อ 2 ลองสลับแอร์โฟดูก่อนครับผมเคยเป็น สตาจปัปเดินไม่ครบสูบเหยียบคันเร่งเร็วกวาดมั่วไปหมด ยิงออกท่อ ปุง ปุง ปุง ขับเกิน 2500 ไม่ได้ สะดุดๆ
ลองหาเเอร์โฟมาลองก่อนครับ

ถ้าถูกผิดประการใดขออภัยด้วยครับ ตอบจากประสบการจิง หลังจากนั้น หันไปคบเจเเซด

ไม่มีควันออกท่อครับ

ข้อ 2 ของผมขับไม่ได้เลยครับ ความรุ้สึกคือคล้ายๆเครื่องไม่ได้ทำงานเลย แต่เหมือนมันติดพอแตะคันเร่งนิดเดียว รอบฟาดมั่วไปหมด พอเข้าเกียปุ๊บดับ ต้องสตาร์ทหลายรอบถึงหาย ไม่ก็รอซะพักแระสตาร์ทใหม่ก็หาย ซะพักก็เป็นอีก นานๆเป็นที แต่เป็นทีแล้วน่ากัว
T-T

แต่เด๋วจะไปลองดูไดสตาร์ทนะครับ ขอบคุณมากๆครับ ที่เข้ามาช่วยตอบ

มีอีกมั้ยครับ ลองเข้ามาตอบมั่วๆก็ได้นะครับ ผมไม่รุจะทำยังไงกับมันดี

ไอผมคนเดียวไม่เท่าไหร่แต่เวลามีคนอื่นๆนั่งไปด้วยแล้วมันเป็นขึ้นมาเนี่ยรู้สึกแย่ทุกทีเลย

โดนด่าทั้งรถทั้งคน :coolly-0011: ยุให้ขายทิ้งอย่างเดียวเลย

อาการแรก ลองใส่รีเลยช่วยสตาทดู น่าจะหาย

อาการที่2 ถ้าคุณสตาทด้วยแก๊ส มันเป็นมั้ยครับ แล้วแก๊สระบบใหน หัวฉีดหรือ มิก

ถ้าสตาทด้วยแก๊สแล้วไม่เป็น แสดงว่า มีปัญหาที่ระบบน้ำมัน แต่ถ้าเป็น มีปัญหาที่ระบบจุดระเบิด

อาการแรก ลองใส่รีเลยช่วยสตาทดู น่าจะหาย

อาการที่2 ถ้าคุณสตาทด้วยแก๊ส มันเป็นมั้ยครับ แล้วแก๊สระบบใหน หัวฉีดหรือ มิก

ถ้าสตาทด้วยแก๊สแล้วไม่เป็น แสดงว่า มีปัญหาที่ระบบน้ำมัน แต่ถ้าเป็น มีปัญหาที่ระบบจุดระเบิด
เนื่องจากอาการดังกล่าวข้าพเจ้าก็เคยเป็นครับ
ข้อแรกทำตามที่ท่านว่าใส่รีเลย์ช่วยมันหายครับ คอนเฟิร์ม
ข้อสอง ของข้าพเจ้ามันเป็นกับการสตาร์ทด้วยแก็ส กับน้ำมันไม้เป็นปัจจุบันสตาร์ทด้วยน้ำมันตลอดไม่เป็นอีกเลย
ปล.ของผมเป็น 12 วาวล์ + มิกส์คราบ:coolly-0022:

ข้อแรก เด๋วลองดูครับแต่เหมือนมันมีอยู่แล้วอ่ะครับรีเลย์ช่วยสตาร์ทไม่ทราบว่ามันเสียได้รึเปล่าไอรีเลย์เนี่ย

ส่วนข้อ 2 เป็นทั้งหมดครับ ไม่ว่าจะน้ำมันหรือแก๊ส :coolly-0041:

แต่ยังไงก็ขอบคุณมากๆนะครับ ที่มาช่วยแชร์กัน กลุ้มใจจริงๆ
นึกว่ามีรถผมเป็นคนเดียวซะอีกอาการพวกนี้ ..

ข้อแรก เด๋วลองดูครับแต่เหมือนมันมีอยู่แล้วอ่ะครับรีเลย์ช่วยสตาร์ทไม่ทราบว่ามันเสียได้รึเปล่าไอรีเลย์เนี่ย

ส่วนข้อ 2 เป็นทั้งหมดครับ ไม่ว่าจะน้ำมันหรือแก๊ส :coolly-0041:

แต่ยังไงก็ขอบคุณมากๆนะครับ ที่มาช่วยแชร์กัน กลุ้มใจจริงๆ
นึกว่ามีรถผมเป็นคนเดียวซะอีกอาการพวกนี้ ..

ข้อ 2 นี่ เคยเป็น ครับ
น่าจะน่ะครับ เเต่ไม่เเน่ใจว่าเหมือนของผมหรือ ป่าวคือ
ที่บอกว่ารอบฟาดไฟฟาดมา เนี่ยะ ของผมเป็นที่ระบบไฟครับ (ของผมกล่องไหม้ครับแต่ของคุณไม่แน่ใจว่าจะเกิดจากสาเหตุเดียวกันหรือป่าว) แต่อาจลองเช็คที่หัวเทียนดูก่อนครับ ลองไล่จากหัวเทียนก่อนครับ ถ้าเปลี่ยนหัวเทียนแล้วไม่หาย ผมว่า ชัวครับ กล่องอาจจะมีปัญหา ที่ผมเคยน่ะ กล่องไหม้ครับ

- ลองหาหยิบยืมมาของเพื่อนมาลองก่อนก็ได้ครับ (อันนี้ถ้ายืมมาเเล้วทำของเพื่อนพัง คุยกันเองน่ะครับ ไม่รู้ด้วย)

ขอให้อาการที่ว่าเป็นเเค่ หัวเทียนน่ะครับ เเต่เท่าที่ฟังจากอาการนี่น่าจะกล่อง
โชคดีครับ

ขอบคุณมากครับเด๋วลองดู แต่ว่าอาการที่ 2 ของผมที่ว่านี่มันนานๆจะเป็นทีอ่ะครับ

ไม่ได้เป็นตลอด แต่เด๋วลองดูครับ

ขอบคุณมากครับเด๋วลองดู แต่ว่าอาการที่ 2 ของผมที่ว่านี่มันนานๆจะเป็นทีอ่ะครับ

ไม่ได้เป็นตลอด แต่เด๋วลองดูครับ

เเสดงว่า มัน เริ่มมีอาการครับเหมือนกันเลย

ถ้า หนัก ๆ เข้า นี่ขับไม่ได้เลย

ขอบคุณพี่ๆมากครับ เด๋วลองดู เนื่องจากว่ามันนานๆเป็นทีด้วยสิเลยเดายากเลย

น่าจะเป็นจากระบบไฟ ไล่ทีละอย่าง พวกหัวเทียน คอลย์ จานจ่าย ถ้า3ตัวนี้ ลองหาเปลี่ยนแล้ว ยังเป็นอีก ก็หากล่องเปลี่ยนเลยคับ

อะไหล่12v ไม่แพง อยากได้อะไรโพสหาในเวบครับ แนะนำว่าสมัครสมาชิคอย่างเป็นทางการ จะได้โพสหาอะไหล่ พูดคุยกันได้อย่างเป็นกันเองมากกว่านี้ครับ

ข้อ 2. ลองดูจานจ่ายไฟ ครับ

ข้อ 2 ผมเคยเป็นเหมือนกันแต่เป็นกับระบบแก๊ส
วิธีแก้ไขและเช็ค
ถ้าเป็นอีกให้ดับเครื่องแล้วเปิดฝากระโปรงรถอาจจะได้กลิ่นแก็สลอยขึ้นมาบ้าง ให้ทิ้งไว้สัก 5นาทีแล้วสตาร์ทใหม่ โดยสตาร์ทลากยาวเลยดูว่าเครื่องติดในครั้งนั้นไม๊ ถ้าติดแสดงว่าครั้งแรกสตาร์ทหลายครั้งแล้วแก๊สท่วม (ถ้าเป็นแบบผมนะ)
ของผมปัญหาเป็นที่หม้อต้มแก็สเสื่อมสภาพภายใน (ซื้อชุดซ่อมเปลี่ยนและล้างหม้อต้มใหม่ก็หายเป็นปลิดทิ้ง)