• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

จอดอยู่เฉยเฉยก็แบตหมด

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ ASAP
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

ASAP

Member
Register
เข้าร่วม
9 ก.ย. 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
อาการจอดอยู่ซือซือ (เฉยเฉย) ก็แบตหมดสต๊าดไม่ติดเลย เกิดจากเหตุใดแล้วจะเช็คได้หรือไม่ครับ รบกวนด้วยครับ จอดแค่ัคืนเดียวนะครับ หมดเลยครับ เซ้งเลยว่าจะไม่ใช้แล้วเก็บไว้ดูเล่น

ลองเปลี่ยนแบตดูคับ ถ้าไม่งั้นไดชาร์ดก็คงเสีย ลองเช็คดูคับ เคยเป็นอยู่คับ

ไฟช็อตลงgroundหรือเปล่าครับ ลองเช็คดูครับผม

เซ้งเลยว่าจะไม่ใช้แล้วเก็บไว้ดูเล่น
A31 เปล่าครับ อย่าเก็บไว้ดูเล่นเลยครับ ให้เจ้าโลมาได้ออกมาเริงร่าเถิดครับ สงสารเจ้าโลมาครับผม

ง่ายๆเลยครับก็ลองถอดขั่วแบตออกนะขั่ว-(ขั่วเดียวก็พอ) แล้วลองดูใหม่ครับ(จอดอยู่ซือๆข้ามคืน)ว่ามันมีอาการเิดิมไหมถ้ายังมีอีกก็แสดงว่าเหตุเกิดมาจากแบตแน่นอนครับ แต่ถ้ายังเป็นแบบเดิมอีกก็แสดงว่าระบบไฟลงกราว์ครับ ลองหาร้านเช็คดูก็น่าจะจบนะ ปล.ดูอายุแบตด้วยนะครับปกติแบตจะมีอายุการใช้งาน2-3ปี(ในรถที่ใช้งานปกตินะครับ) ถ้ามากกว่านี้หรือใกล้เคียงก็เปลี่ยนแบตได้เลยครับ

แก้ไขล่าสุด:
จอดทิ้งแค่คืนเดียวแร้วแบตหมดนี่ ป๋มว่าไฟรั่วแน่ๆ
ลองเช็คดูคับว่าที่จุดไหน.. ของป๋มเคยเป็นที่สวิทซ์ในฝาโปงหลัง
ขามันเตะไม่สนิท พอปิดฝาโปงไฟมันเรยติดอยู่ตลอด
เช้ามาตาร์ทไม่ติดเรย..ลองดูคับ :coolly-0009:

เข้าร้านไดนาโมคับ.....เปลี่ยนไดโอดคับ (หาย 100%)
ไดโอดมันจะอยู่ที่ตูด......ของไดชาจท์( ต้องถอดไดชาจท์ )

• กระทู้ ผู้เขียน
ขอบคุณทุกความเห็นครับ เมื่อวานเจอแล้วครับ ที่แรกว่าเป็นที่แบตก็เปลี่ยนแบตใหม่ ต่อมาก็ไม่หายเข้าใจว่าเป็นที่ไดชาร์ดก็ยกไดใหม่ใส่เลย ของ DMAX 90A แปลงนิดหน่อย(ราคา2007 รวมติดตั้งประกัน 1ปี) ก็ยังไม่หายก็เลยตามช่างไฟโรงงานมาดู ติดเครื่องแล้วชักสายแบตออกจากแบตทั้ง 2 สายแล้วใช้มิเตอร์วัดโวล์ มีไฟจ่ายมา 10 โวล์แต่จับที่ขั้วบวกไม่ได้เลยครับ ร้อนมากฉนวนละลายเลย ก็ลองถอดสายออกที่ละสายดูและก็เจอสายไฟที่จ่ายไฟเข้ากล่องฟิวและรีเรต่างๆขัวมันแตกจึงทำให้ร้อนก็เลยตัด
ปลั้กนั้นออกแล้วใช้ตะกั่วบัดกรีเอา เสร็จแล้วติดเครื่องแล้วถอดขั้วออกไฟจ่ายมา12โวล์แล้วขั้วก็ไม่ร้อน เช้าวันนี้เครื่องติดมาได้ เดี่ยวลองดูสัด 2-3 วันว่าใช่ไหม แต่ที่แน่แน่เปลี่ยนแบตกับไดชาร์ทไปแล้ว ก็ยังดีที่ขอไดเก่ากลับมาเผื่อไว้ใช้ได้ภายหลัง ขอบคุณทุกความเห็นครับ

แก้ไขล่าสุด:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม