• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

***โช๊คสูงไม่เท่ากันครับ***

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ panpravong
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

panpravong

Active member
Register
เข้าร่วม
9 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
โช๊คหลังมันสูงไม่เท่ากันครับ ต่างกันประมาณครึ่งนิ้วได้ครับ...ไม่ทราบว่จะหาสาเหตุที่ตรงไหนดีครับ
มันจะเป็นเพราะอะไรได้บ้างอะครับ
หรือถ้ารองสเปเซอร์ครึ่งนิ้วข้างเดียวจะมีผลเสียอะไรมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

** ไม่ต้องตกใจครับ..รู้สึกว่าเคยตอบกันแล้วนะครับ..พอเราปรับโช๊คหลัง ส่วนมากไม่เท่ากันครับ.เกือบทุกคัน..ไม่ทราบว่าเพราะอะไร รอผู้รู้ครับ..ของผมด้านขวา ต่ำกว่าซ้ายประมาณ ครึ่งนิ้วเหมือนกัน..ปรับเกลียวโช๊คให้เท่ากันครับจบ..ไม่มีผลต่อการทรงตัวของรถครับ หรือถ้าโช๊คไม่มีเกลียว หนุนสเปเซอร์ข้างเดียวมีผลยังไงหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ ..รอผู้รู้

ไม่ใช่ปรับเกลียวค้าบ.....รอคุณอาร์มอยู่ค้าบ( ss รึ flexคู่หลังอะครับ)
รอผู้รู้ต่อนะคับ

ใช่ครับ หลังขวาจะต่ำกว่านิดอาจเป็นเพราะน้ำหนักของถังน้ำมัน ผมใช้วิธีปรับโช้คอีกข้างให้ใกล้เคียงกันมากที่สุดครับ

ของผมหลังซ้ายอะครับที่เตี้ยกว่าครับ

** ไม่ต้องตกใจครับ..รู้สึกว่าเคยตอบกันแล้วนะครับ..พอเราปรับโช๊คหลัง ส่วนมากไม่เท่ากันครับ.เกือบทุกคัน..ไม่ทราบว่าเพราะอะไร รอผู้รู้ครับ..ของผมด้านขวา ต่ำกว่าซ้ายประมาณ ครึ่งนิ้วเหมือนกัน..ปรับเกลียวโช๊คให้เท่ากันครับจบ..ไม่มีผลต่อการทรงตัวของรถครับ หรือถ้าโช๊คไม่มีเกลียว หนุนสเปเซอร์ข้างเดียวมีผลยังไงหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ ..รอผู้รู้

ผมว่าน่าจะรองสเปเซอร์...ดีกว่าคับ(ปรับความสูงต่ำที่โช้คผมว่าม่ายดี)
.
.
.
ปล......รถผมด้านหน้า นิ้ว-หลังหนิ้วครึ่งอะ(ม่ายรู้เป็นไรเปล่าแต่ที่รู่เสียตั้งเพิ่ม):coolly-0022::coolly-0022:

*** อ้าว..เหรอ..ช้าไปแล้ว..ตอนนี้ใส่ Ohlin..ไม่ปรับเกลียว..แต่ใช้ขยับกิ๊ปล๊อคฐานที่โช๊คหลังเอา..นุ่ม..เนียน..ฮิ..ฮิ

*** อ้าว..เหรอ..ช้าไปแล้ว..ตอนนี้ใส่ Ohlin..ไม่ปรับเกลียว..แต่ใช้ขยับกิ๊ปล๊อคฐานที่โช๊คหลังเอา..นุ่ม..เนียน..ฮิ..ฮิ

อันนี้ยังไงอ่ะครับ ขอคำอธิบายเพิ่มเติมหน่อย....ไม่เข้าใจอ่า...:coolly-0043:

ไม่ใช่ปรับเกลียวค้าบ.....รอคุณอาร์มอยู่ค้าบ( ss รึ flexคู่หลังอะครับ)
รอผู้รู้ต่อนะคับ

ซื้อเป็นชุด แล้วขายข้างหน้าออกจะเร็วกว่านะคับ
ตอนที่มีผมก็อุตส่าห์บอกแล้ว คุณตัดสินใจช้า เสียดายแทน
ราคานั้นหาไม่ได้อีกแล้ว
ยิ่งเป็นคู่ ไม่ว่า หลังหรือหน้า รุ่นที่คุณต้องการ หาไม่ได้ง่ายนัก
เคยมีคนลงขาย ราคาน่าจะสูงเกินงบที่คุณตั้งไว้แน่ๆ

ป.ล.รถผมท้ายรถเอียงซ้ายเหมือนกันคับ

** คืองี้ครับ..ผมใส่โช๊ค Ohlin น่าจะเป็นของ S13 หรือ 200 ผมไม่แน่ใจ ข้างหน้าฐานใหญ่ แต่ม้นไม่เป็นรุ่นที่ปรับเกลียว มันจะเตี้ยกว่าของ Cef.ประมาณ 1นิ้ว ทั้งหน้า และหลัง ..ผมอยากได้สูงเท่าเดิม เผอิญผมดูที่กระบอกโช๊คมันมีกิ๊ปล๊อคฐานของสปริงที่สามารถถอด แล้วปรับให้สูง หรือต่ำลงได้ (โช๊คหลังนะครับ)..ผมเลยให้ช่างถอดกิ๊ป แล้วปรับขึ้น ลง ให้เท่ากันทั้ง 2ข้าง โดยจอดรถในที่เรียบ แล้ววัดที่ซุ้มให้สูงเท่ากันก็ใช้ได้..ผมก็เพิ่งรู้หมือนกันว่ากิ๊ปล๊อคตัวนี้สามารถปรับฐานของสปริงได้ แต่ Ohlin รุ่นนี้ข้างหน้าไม่มีกิ๊ปล๊อคนะครับ..ต้องเสริม Adapter เอา..

** คืองี้ครับ..ผมใส่โช๊ค Ohlin น่าจะเป็นของ S13 หรือ 200 ผมไม่แน่ใจ ข้างหน้าฐานใหญ่ แต่ม้นไม่เป็นรุ่นที่ปรับเกลียว มันจะเตี้ยกว่าของ Cef.ประมาณ 1นิ้ว ทั้งหน้า และหลัง ..ผมอยากได้สูงเท่าเดิม เผอิญผมดูที่กระบอกโช๊คมันมีกิ๊ปล๊อคฐานของสปริงที่สามารถถอด แล้วปรับให้สูง หรือต่ำลงได้ (โช๊คหลังนะครับ)..ผมเลยให้ช่างถอดกิ๊ป แล้วปรับขึ้น ลง ให้เท่ากันทั้ง 2ข้าง โดยจอดรถในที่เรียบ แล้ววัดที่ซุ้มให้สูงเท่ากันก็ใช้ได้..ผมก็เพิ่งรู้หมือนกันว่ากิ๊ปล๊อคตัวนี้สามารถปรับฐานของสปริงได้ แต่ Ohlin รุ่นนี้ข้างหน้าไม่มีกิ๊ปล๊อคนะครับ..ต้องเสริม Adapter เอา..
อ่ะ ไม่เคยรู้เลยแหะ เด๋วขอลองดูก่อนครับ ขอบคุณครับ:coolly-0009:

ซื้อเป็นชุด แล้วขายข้างหน้าออกจะเร็วกว่านะคับ
ตอนที่มีผมก็อุตส่าห์บอกแล้ว คุณตัดสินใจช้า เสียดายแทน
ราคานั้นหาไม่ได้อีกแล้ว
ยิ่งเป็นคู่ ไม่ว่า หลังหรือหน้า รุ่นที่คุณต้องการ หาไม่ได้ง่ายนัก
เคยมีคนลงขาย ราคาน่าจะสูงเกินงบที่คุณตั้งไว้แน่ๆ

ป.ล.รถผมท้ายรถเอียงซ้ายเหมือนกันคับ

สำนึกผิดแล้วครับ...อย่าตอกย้ำผมเลยครับ:coolly-0033:
คราวหน้าจะไม่รอดูรูปแล้วค้าบบบบบบบบบ

สั่งสเปเซอร์แล้วครับ....แล้วต้องเปลี่ยนน๊อตให้ยาวขึ้นอะครับ
ถ้าไม่เอาน๊อตไปเทียบจะบอกร้านเค้ายังงัยครับ
น๊อตมันมีเบอร์รึมีขนาดมั้ยครับ...แล้วน๊อตโช๊คหน้ากับโช๊คหลังเหมือนกันมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

** ของผมรองSpaser หนา 1นิ้ว หน้านะครับ น๊อตเอาของเดิมไปเทียบ หรือจดเบอร์น๊อตไป เอาน๊อตแบบที่แข็งที่สุด วัดให้สูงพ้น Spaserขึ้นมาให้ร้อยขึ้นมาขันน๊อตให้ได้ละกัน แต่ผมใช้เชื่อมพอกติดเลย แต่ต้องใส่ Spaserบังคับให้ดี และวัดองศาให้ได้ เดี๋ยวพอขันน๊อต มันจะไม่ตรง..ลองดูครับ ตอนแรกผมก็งงยังงี้ล่ะครับ..

** ของผมรองSpaser หนา 1นิ้ว หน้านะครับ น๊อตเอาของเดิมไปเทียบ หรือจดเบอร์น๊อตไป เอาน๊อตแบบที่แข็งที่สุด วัดให้สูงพ้น Spaserขึ้นมาให้ร้อยขึ้นมาขันน๊อตให้ได้ละกัน แต่ผมใช้เชื่อมพอกติดเลย แต่ต้องใส่ Spaserบังคับให้ดี และวัดองศาให้ได้ เดี๋ยวพอขันน๊อต มันจะไม่ตรง..ลองดูครับ ตอนแรกผมก็งงยังงี้ล่ะครับ..

เชื่อมพอกติดยังงัยครับ เชื่อมอะไรกับอะไรครับ ใช้อะไรเชื่อมครับ ไม่ค่อยเข้าใจอะครับ

** คือถ้าเปลี่ยนน๊อตที่แป้นยึดหัวโช๊คให้ยาวขึ้น..น๊อตตัวที่มันร้อยขึ้นมาบนซุ้มรถน่ะ ..ต้องเอาน๊อตแป้นหัวโช๊คเดิมออกก่อน ถ้าข้างหน้าก็ 3ตัวบนแป้นหัวโช๊คน่ะ..แล้วซื้อน๊อตใหม่ที่สูงเท่าที่คุณต้องการใส่แทนตรงรูเดิม..แล้วนำ Spacer ที่คุณมี..สวมเข้าไปกับน๊อต..พร้อมกับเอาน๊อตตัวเมียใส่ แล้วขันยึ๊ดให้ Spacerที่คุณใส่..ยึดให้แน่นกับแป้นโช๊คเดิม..เพื่อตำแหน่งน๊อตที่ตรง..และองศาที่ถูกต้อง..ก่อนที่จะนำไปเชื่อมยึดตัวน๊อตใหม่ที่คุณใส่..ให้ยึดติดกับแป้นโช๊ค..แต่ต้องเชื่อมให้แข็งแรงไม่หลุดนะครับ..จากนั้นก็ถอดSpacerออก..แล้วนำโช๊คไปใส่กับรถได้เลย..น๊อตที่แป้นหัวโช๊คจะตรงกับรูที่ซุ้มรถพอดี..ถ้าไม่ตรงก็ค่อยๆเคาะให้ตรง..อย่าแรง..

หมายเหตุ:วิธีนี้เป็นวิธีที่หาซื้อน๊อตแป้นหัวโช๊คตรงรุ่นไม่ได้นะครับ..เนื่องจากค่อนข้างหายาก..เลยเป็นวิธีของผมเอง..ที่ทำใส่กับ Ohlin..ก็ไม่มีปัญหาะไรนะครับ..แต่ต้องเชื่อมไม่ไห้น๊อตหลุดนะครับ..ไม่งั้นสั่นแน่นอน...ใครมีวิธีที่ดีกว่า..ก็บอกกันได้เลยครับ..พอดีผมอยู่ต่างจังหวัด..หาของยาก..เลยต้องใช้วิธีนี้..คอนข้างง่าย.

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม