• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

>>> พี่น้องเซฟไทย ใครเคยเป็นแบบนี้มั่ง? <<<

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31435
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31435

TON รถฟักทอง
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
19 ก.พ. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
ไม่รู้ว่า อะไรเสียนะคับ

ระหว่างระบบเซนทรั่ลล็อค หรือ ระบบสัญญาณกันขโมย?

อาการเป็นอย่างนี้

ปกติเวลาเราดับเครื่องปุ๊บ ระบบประตู จะปลดล็อคอัตโนมัติ ทุกประตูสามารถ เปิดลงจากรถได้ทันที ใช่ปะคับ?

ตอนนี้ รถผมไม่ได้เป็นแบบนั้นคับ เปิดประตูไม่ได้เลยนอกจากประตูคนขับ ถ้าจะเปิดต้องให้ผมปลดล็อคที่ปุ่มที่ประตู หรือแต่ละคนต้องปลดล็อคที่ประตูของตัวเอง เอง (ซึ่งมันก็ปกติอยู่แล้วใช่ปะคับไอที่ประตูคนขับเปิดได้ตลอดเนี่ย ถ้าจำไม่ผิด?)

แล้วพอลงจากรถปุ๊บ ปกติ ถ้ากดรีโมทล็อครถ รถก็จะล็อคประตู พร้อมกับระบบรีโมท ก็จะทำงาน ไฟ LED กระพริบ ใชป่ะคับ?

ตอนนี้ ผมลงจากรถ กดรีโมท สัญญาณกันขโมยทำงาน แต่ประตูไม่ล็อค ต้องใช้กุญแจเสียบล็อคเอง ตอนจะปลดล็อคก็เหมือนกัน ต้องปลดล็อคระบบก่อน แล้วก็ค่อยใช้กุญแจเสียบปลดล็อคเอง มันไม่ปลดล็อคให้อัตโนมัติเหมือนปกติ

อาการแบบนี้ ใครเคยเป็นบ้างคับ อะไรเสียคับ?

โทรไปถามช่างที่ติดสัญญาณกันขโมยให้ใหม่ (อันเก่า มันติ๊งต๊องโละออกไปแล้ว) เค้าบอกว่า อย่างนี้ ลองเช็คที่ระบบเซนทรั่ลล็อคดูก่อน ถ้าไม่หาย ให้โทรมาหาพี่เค้าใหม่นะจ๊ะ

ผมก็สงสัยอีกว่า ถ้าเซนทรั่ลล็อคเสีย มันเสียตรงไหน แล้วเปลี่ยนยังไง?

ใครเคยเป็นแบบนี้ ช่วยชี้แนะด้วยคับ

ขอบคุณคับ :coolly-0041:

ผมเคยเป็นอาการเดียวกัน แบบ กดรีโมท สัญญาณกันขโมยทำงาน แต่ประตูไม่ล็อค ต้องใช้กุญแจเสียบล็อคเอง ตอนจะปลดล็อคก็เหมือนกัน ต้องปลดล็อคระบบก่อน แล้วก็ค่อยใช้กุญแจเสียบปลดล็อคเอง

ผมเลยเปลี่ยนสัญาณกันขโมยใหม่ หายครับ หรือไม่ก็ลองให้พี่สมพร เช็คดูก่อนก็ได้ครับ

ปืนที่อยู่ในประตูคนขับเสีย หรือไม่มีไฟมาจ่ายปืนเซนทันล๊อค

เพราะทั้งคัน คุมด้วยปืนอันเดียว เฮอๆๆ

ดูสภาพปืนครับ ...แล้วก็พวกสายไฟที่จ่ายมาปืนอาจมีขาดหรือช๊อตกับตัวถังหรือน้ำเข้า... อาจทำให้ปืนช๊อตจนบวมแตกได้ เต็มที่ก็แค่เปลี่ยนปืนตัวใหม่ครับ

อาการเดียวกันเลยย สัญญาณกันขโมยยังไม่ถึงปีเลยครับ

เอาง่ายๆขอยืมสวิตช์กระจกฝั่งคนขับ คนนั่ง กับกล่องเซ็นทรัลล๊อค ของคันอื่นลองสลับดูก่อนครับ ลองทีละอย่าง ผมพุ่งเป้าไปที่สวิตช์ฝั่งคนขับก่อน เพราะมันชอบเสีย และมันทำงานร่วมกับระบบเซ็นทรัลล๊อค

อาจจะเป็นจาก มอเตอร์พังหรือไฟไม่เข้ามอเตอร์ สลักยึดหลุด ก็เป็นได้ครับ

อาจเป็นที่ปืนยิงตัวล็อคครับทีข้างประตูฝั่งคนขับครับ

เคยครับปืนฝั่งคนขับเสียเปลี่ยนไหม่หายเลยครับ

ของผมก็เป็น ดับเครื่องแล้วประตูไม่ยอมปลดล็อค:coolly-0011:

แต่เป็นหลังจากถอดสัญญานกันขโมยออกไปแล้ว ตอนใส่อยู่ทำงานปกติ ดับเครื่องปุ๊ปเปิดปั๊บ

อย่างนี้เกี่ยวกับอะไรได้บ้างครับ:coolly-0043:

ขอบคุณพี่น้องทุกคนนะคับ

อาการอีกอันคือ เวลาดับเครื่อง จะมีเสียง เคร๊ง ตรงประตูคนขับเนี่ยแหละคับ

เสียงเหมือนมีอะไรไปดีดโดนกระจกเนี่ยแหละ

เด๋วจะไปลองสับสวิตช์ประตูคนขับดูก่อนนะคับ

อันที่มันเป็นที่เลื่อนกระจกขึ้นลง ใช่ปะคับ?

แล้วหน้าตากล่องเซนทรั่ลล็อคเนี่ย มันเป็นยังไงอยู่ตรงไหนอะคับ?

ขอบคุณมากคับ

ขอบคุณพี่น้องทุกคนนะคับ

อาการอีกอันคือ เวลาดับเครื่อง จะมีเสียง เคร๊ง ตรงประตูคนขับเนี่ยแหละคับ

เสียงเหมือนมีอะไรไปดีดโดนกระจกเนี่ยแหละ

เด๋วจะไปลองสับสวิตช์ประตูคนขับดูก่อนนะคับ

อันที่มันเป็นที่เลื่อนกระจกขึ้นลง ใช่ปะคับ?

แล้วหน้าตากล่องเซนทรั่ลล็อคเนี่ย มันเป็นยังไงอยู่ตรงไหนอะคับ?

ขอบคุณมากคับ

แบบนี้ แสดงว่า แขนปืนหลุด ง่ายๆ เปิดแผงข้างดูเลย ผมรับประกันว่าหลุดแน่นอน

เอิ๊กส์ๆๆๆ
อาการเดียวกันเลย
นั่งกันมา 3-4คน ต้องรอให้ลงรถหมด ถึงกดปุ่มล๊อคไกล้ๆหลุมประตูคนขับ
จากนั้นถึงปิดประตูคนขับล็อคประตูอีกที ชิมิ

เวลาจะเปิดก็ต้องทำย้อนกลับไปถูกไหมเสี่ยต้น

เอิ๊กส์ๆๆๆ
อาการเดียวกันเลย
นั่งกันมา 3-4คน ต้องรอให้ลงรถหมด ถึงกดปุ่มล๊อคไกล้ๆหลุมประตูคนขับ
จากนั้นถึงปิดประตูคนขับล็อคประตูอีกที ชิมิ

เวลาจะเปิดก็ต้องทำย้อนกลับไปถูกไหมเสี่ยต้น

ผมงงกับเสี่ยอั้มว่ะ

555

เอาใหม่อีกทีได้ปะ :coolly-0011:

แบบนี้ แสดงว่า แขนปืนหลุด ง่ายๆ เปิดแผงข้างดูเลย ผมรับประกันว่าหลุดแน่นอน

โอเค

ตอนทำเครื่องเสียง เค้าแด๊มป์ประตูมาด้วยอะ

ไม่รุ้จะรื้อเองยากหรือเปล่า

ยังไง จะโทรไปหาตอนแกะออกมาแล้วนะจ๊ะ :coolly-0039:

ขอบคุณล่วงหน้า

เอ๊ะ หรือเสี่ยเก้งจะแนะนำในนี้ก็ได้นะ ว่าต้องทำไงมั่ง

วันนี้ ว่าง

เลยลองแงะประตูดู

ปรากฏว่า น๊อตสองตัวที่ยึดเจ้าปืนเนี่ย

มันหักครับ

คือ ขาของปืน มันหัก เหลือแต่น๊อตยึดไว้ ตัวปืน ห้อยอยู่

ไอผมก็ลองแกะ มาดู

ขี่มอไซค์ไปร้านเครื่องเสียงปากซอย

เค้ามีขายพอดี เหมือนกันเปี๊ยบ 250.-

ใส่เอง เรียบร้อย

ตอนนี้ปกติแล้วคับ

ขอบคุณพี่น้องมากคับ

ภูมิใจจริง ๆ เล็ก ๆ น้อย ๆ ทำเองได้ ไม่ต้องหาช่าง

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม