• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

**20Bo.ถ้าตั้งไฟแก่กินน้ำมันมากขึ้นมั๊ยครับ.

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ HAYABUSA
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

HAYABUSA

Member
Register
เข้าร่วม
27 มีนาคม 2010
  • กระทู้ ผู้เขียน
** ผมไม่แน่ใจกะลังหาสาเหตุของการกินน้ำมันมากขึ้นกว่าปกติของรถผมเครื่อง 20Bo.มันเกิดขึ้นหลังจากที่ผมไปทำรถ และได้เปลี่ยนหัวเทียนเป็นเบอร์7หรือ8 นี่หล่ะ และก็ตั้งจานไฟด้านหน้าเครื่องไปที่แก่สุด อ้อ..และก็เปลี่ยนกรองน้ำมันเบนซินให้ลูกใหญ่ขึ้น ผลคือรถวิ่งดีขึ้นมาก คิ๊กดาวน์ทีท้ายแถตลอด แต่พอใช้งานความเร็วปกติ สังเกตุดูว่ามีอัตราการกินน้ำมันเพิ่มขึ้นในระยะทางที่วิ่งเท่ากันประมาณ 30% เพราะว่านอกนั้นผมก็ไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเติมเลยครับ.

การตั้งไฟควรตั้งให้เหมาะสมกับค่าออกเทนของเชื้อเพลิงที่ใช้ แล้วไปตั้งซะสุดมันไม่เขกหรอครับ ยิ่งอาการร้อนๆด้วย

• กระทู้ ผู้เขียน
** พอดีช่างตั้งให้ครับ เดี๋ยวลองให้ปรับใหม่อีกที ถ้าใช้เบนซิน 91 ถ้าจากจานไฟแก่สุด ควรปรับถอยหลังลงมาอีกประมาณกี่% ครับ.

ไฟแก่มากระวังลูกสูบละลายนะครับ

** พอดีช่างตั้งให้ครับ เดี๋ยวลองให้ปรับใหม่อีกที ถ้าใช้เบนซิน 91 ถ้าจากจานไฟแก่สุด ควรปรับถอยหลังลงมาอีกประมาณกี่% ครับ.

การตั้งไฟที่ถูกต้องควรมีไทมมิ่งไลท์วัดองศาไฟ ส่วนค่าองศาไฟที่เหมาะช่างที่มีความรู้เค้าจะทราบว่าเชื้อเพลิงอะไร ควรตั้งเท่าไหร่ อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆ ครับ
ถ้าบอกว่าช่างตั้งให้จนสุด แนะนำว่าหาช่างใหม่ดีกว่าครับ ดูท่าทางจะออกแนวมั่วละ อย่างที่เพื่อนสมาชิกข้างบนบอกไว้ ตั้งแก่แล้วไปซัดลูกสูบอาจจะกร่อนได้ครับ

งานเข้าผมละทีนี้ คงต้องไปหาตั้งใหม่แล้ว
ใช้ lpg ช่างตั้งมาสุดเหมือนกัน

ผมไม่ค่อยแม่นเรื่องนี้
แต่ผมมั่นใจว่า ถ้าตั้งสุด มันไม่ดีมากๆ แน่นอน
ถ้าตั้งสุดแล้วดีเสมอไป ทำไมค่าโรงงานไม่ออกมาแบบนั้นเลยหล่ะครับ

ปรับใหม่ด่วน

เอาละซิมีเรื่องให้คิดอีกแล้ว ตั้งสุดไม่สุดดูกันตรงไหนยังไงครับ จะได้มาดูรถตัวเองหน่อย เพราะผ่านช่างมาไม่ค่อนซ้ำหน้าเลย :coolly-0023: