• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

เบรกสกาย 32 ทำให้หลังจับมากกว่านี้ได้ไหมครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ vampire258
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

vampire258

Active member
Register
เข้าร่วม
23 ก.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
ใส่เบรกสกาย 32 GTS

ทำให้หลังจับมากกว่านี้ได้ไหมครับ

รุ้สึกหน้าจับมากกว่าเยอะ หลังจับน้อยไป

ผ้่าเบรกหน้า้เปลีั่ยนไป 3 ชุด หลัง ยังไม่หมดเลย ปกติไหมครับ

ลองถอดลูกสูบเบรคออกมาล้างทำความสะอาดครับ เพราะเบรคที่เราใช้
มันเป็นของเก่าญี่ปุ่นอายุเกิน 10 ปีขึ้นไปทั้งนั้นครับ
ตัวมันผ่านน้ำ ขี้ฝุ่น สิ่งสกปรกต่างๆ ความร้อนจากการใช้งาน
ลูกสูบจะมีคราบสกปรกทำให้ลูกสูบติดเบรคก็จะจับได้ไม่ดีเท่าที่ควร
ซึ่งการทำความสะอาดควรจะทำทั้งเบรคหน้าและเบรคหลัง
ก่อนอื่นต้องเตรียมอุปกรณ์
1. จารบีสำหรับทาลูกสูบเบรคโดยเฉพาะยี่ห้อเอเต้ ดีมากๆครับ
2. น้ำมันเบรค
3. เครื่องมือในการถอด ประแจ ฯลฯ
4. ปั๊มลม (ถ้ามีจะดีมากครับ)
วิธีทำดังนี้
1. ถอดเอาคาลิปเปอร์ออกมา
2. แกะเอาผ้าเบรค ลวดรัดยางกันฝุ่นและยางกันฝุ่นออก
(ค่อยๆถอดนะครับเดี๋ยวยางกันฝุ่นมันจะขาด)
3. ใช้ปั๊มลมอัดเข้าไปที่รูน้ำมันเบรคในขณะที่อัดลมเข้าไป
ลูกสูบเบรคจะค่อยๆเลื่อนออกมา ทั้งซ้ายและขวาแต่อาจจะ
เลื่อนออกมาไม่เท่ากันเนื่องจากลูกสูบมันติดมากน้อยไม่เท่ากัน
ให้ใช้ไม้หน้าสามหรือท่อเหล็กมาขวางไม่ใ้ห้ลูกสูบข้างใดข้างหนึ่งหลุดออกมา
ค่อยๆเป่าลมเข้าไปจนลูกสูบเลื่อนออกมาสุดทั้ง 2 ข้าง (ระวังหนีบมือนะครับเจ็บมาก)
4. นำลูกสูบออกจากตัวคาลิปเปอร์นำมาทำความสะอาด โดยใช้ครีมขัดเงาโลหะ
ห้ามใช้กระดาษทรายเด็ดขาด เพราะอาจทำให้ลูกสูบเป็นรอยและเบรครั่วได้
ใช้ครีมขัดบนลูกสูบให้ลื่นและสะอาด ที่เสื้อคาลิปเปอร์ก็เช่นเดียวกันใช้ครีมขัดทาบางๆ
แล้วใช้ผ้าเช็ดด้านในให้สะอาด ทำจนครบทุกลูกครับ
5. เมื่อทำความสะอาดลูกสูบเบรคเสร็จแล้ว ให้นำจารบีสำหรับทาลูกสูบเบรคโดยเฉพาะ
มาทาบนลูกสูบแล้วใส่เข้าไปในคาลิปเปอร์ ค่อยๆกดลูกสูบเบรคลงไป ทำเหมือนกันจน
ครบทุกลูกครับ
6. ใส่ยางกันฝุ่นและลวดรัดยางกันฝุ่นให้ครบ เช็คให้ดีว่าใส่ยางกันฝุ่นเข้าไปในช่องพอดี
หรือไม่เสร็จแล้วก็ประกอบกลับ ไล่น้ำมันเบรคใหม่

ทั้งหมดนี้ผมทำกับรถผมเองปัญหาคล้ายๆของคุณแต่ผมเป็นหนักกว่าคือลูกสูบเบรค
ติดทั้งหน้าและหลังเลยต้องจัดการลงมือเอง ถ้าจะให้ดีซื้อชุดซ่อมมาเปลี่ยน
ก็ดีนะครับ มีครบทั้งซีลกันน้ำมันเบรค ยางกันฝุ่น ลวดรัดยางกันฝุ่น
แต่ถ้าเบรคยังไม่รั่วก็ไม่ต้องเปลี่ยนชุดซ่อมก็ได้ครับ แค่ทำความสะอาดอย่างเดียวก็ได้
ทำเสร็จเบรคดีขึ้นอย่างมากเลยครับ ใช้เวลานานหน่อยแต่คุ้มค่าแน่นอนครับ

แก้ไขล่าสุด:
  • กระทู้ ผู้เขียน
ขอบคุณมากครับ

จารบีซื้อที่ไหนครับ แพงไหม ทารอบๆลูกสูบเลยใ่ช่ไหมครับ โดนโอริงลูกสูบไม่เปนไรนะคัรบ

แล้วก็ ครีมขัดเงาโลหะ ของอะไรครับ ราคาเท่าไหร่บ้างครับพี่

ขอบคุณมากครับ

จารบีซื้อที่ไหนครับ แพงไหม ทารอบๆลูกสูบเลยใ่ช่ไหมครับ โดนโอริงลูกสูบไม่เปนไรนะคัรบ

แล้วก็ ครีมขัดเงาโลหะ ของอะไรครับ ราคาเท่าไหร่บ้างครับพี่
ครีมขัดเงายี่ห้อวีน่อลครับราคาไม่น่าเกิน 100 บาทต่อหลอดครับ
ส่วนจารบีเอเต้เป็นจารบีสำหรับระบบเบรคโดยเฉพาะครับ
ไม่เป็นอันตรายใดๆต่อโอริงราคาประมาณ 150-200 บาท ครับ
ไม่แน่ใจเพราะซื้อมานานแล้วแต่ไม่น่าจะเกินนี้ครับ

ไฟล์แนบ

14.7 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 65
แก้ไขล่าสุด:
เคยโดนแล้ว ลูกสูบดีดเข้ามือตอนถอดครั้งแรก ศรีแทบจะร้องไห้ นึกว่านิ้วจะหักซะแร้ว ชาไปหมด

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม