• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

สอบถามสาเหตุที่ทำจานเบรกไม่เรียบหรือคตอ่ะ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ BOMMANY
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

BOMMANY

Member
Register
เข้าร่วม
27 ส.ค. 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
สอบถามสาเหตุที่ทำจานเบรกไม่เรียบหรือคตอ่ะ ผมใส่เบรกของ R32gtr
รถผมมันจึงเกิดอาการดังนี้
1. ตอนนี้เหยียบเบรกแล้วอาการสู้เท้าแบบสั่นนิดๆ ขึ้นมาที่พวงมาลัยอ่ะครับ
2. เคยไปเจียรจานมารอบนึงแล้วก็หายไปพักนึงอ่ะครับ พอเข้าหน้าฝนก็เกิด
อาการอีก
3. เคยเอานิ้วไปลูบดูตอนยังไม่ได้ขับไปไหนมันมีคลื่นๆ ที่จานนึดนึงด้านขวา
4. จะเกี่ยวกับการที่เราเจาะจานเป็น 4 รูรึป่าวครับ ผมเจาะจานใช้ดุมเดิมอ่ะ
5. จานด้านหลังเป็นแบบเจาะรูเซาะรองแต่มีความรู้สึกว่ามันบางไป ถ้าไปเจียร
จะเป็นไรมั้ยครับ เพราะคราวที่แล้วเจียรแค่คู่หน้า
6. โอกาสที่เกิดอาการจากยางรถมันจะมีส่วนบางมั้ยครับ
รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ:coolly-0033:

สอบถามสาเหตุที่ทำจานเบรกไม่เรียบหรือคตอ่ะ ผมใส่เบรกของ R32gtr
รถผมมันจึงเกิดอาการดังนี้
1. ตอนนี้เหยียบเบรกแล้วอาการสู้เท้าแบบสั่นนิดๆ ขึ้นมาที่พวงมาลัยอ่ะครับ
2. เคยไปเจียรจานมารอบนึงแล้วก็หายไปพักนึงอ่ะครับ พอเข้าหน้าฝนก็เกิด
อาการอีก
3. เคยเอานิ้วไปลูบดูตอนยังไม่ได้ขับไปไหนมันมีคลื่นๆ ที่จานนึดนึงด้านขวา
4. จะเกี่ยวกับการที่เราเจาะจานเป็น 4 รูรึป่าวครับ ผมเจาะจานใช้ดุมเดิมอ่ะ
5. จานด้านหลังเป็นแบบเจาะรูเซาะรองแต่มีความรู้สึกว่ามันบางไป ถ้าไปเจียร
จะเป็นไรมั้ยครับ เพราะคราวที่แล้วเจียรแค่คู่หน้า
6. โอกาสที่เกิดอาการจากยางรถมันจะมีส่วนบางมั้ยครับ
รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ:coolly-0033:
อาการจานเบรคคดเกิดได้จากหลายสาเหตุด้วยกันคือ
1.ใช้งานเบรคหนักมากๆจากการใช้ความเร็วสูงแล้วเหยียบเบรค
แรงๆบ่อยๆจนเกิดความร้อนสูงมากเกินที่ตัวมันจะทนได้

2.เกิดจากตัวผ้าเบรคเกรดต่ำ(ห่วย)เมื่อเราเหยียบเบรคหรือ
ใช้งานมันมากๆตัวผ้าเกิดการไหม้จนเฝดเบรคไม่อยู่
เราก็จะยิ่งเหยียบเบรคมากขึ้นจนร้อนจัดทั้งผ้าเบรคและจานเบรค

3.เมื่อเราใช้งานเบรคจนตัวมันมีความร้อนแล้วมาเจอความเย็นโดยทันที
หรือขับรถลุยน้ำ จานเบรคมันร้อนอยู่เจอน้ำเข้าไปตรงๆก็เรียบร้อยครับ

4.ตัวคาลิปเปอร์เบรคจะมีลูกสูบเบรคถ้าลูกสูบเบรคติดเบรคก็ไม่สามารถ
ทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ เราก็จะยิ่งเหยียบเบรคมากขึ้นเพื่อให้เบรคอยู่
มันก็เกิดความร้อนและจานไหม้จนคดได้

จากอาการที่คุณเป็นก็คือเวลาเหยียบเบรคแล้วสู้เท้า จานเบรคน่าจะคดแล้ว
อยู่ที่มันคดมากน้อยขนาดไหนครับ ถ้าเป็นน้อยเจียรรอบเดียวก็หายปกติ
แต่ก็ต้องดูความหนาของจานที่ใช้อยู่ด้วยนะครับ ถ้าก่อนเจียรมันคด
แล้วจานมันบางจนเลยค่าความหนาที่สามารถใช้งานได้ ก็ต้องเปลี่ยน
อย่างเดียวครับ

ส่วนที่บอกว่าใช้ดุมเดิมเจาะจานเป็น 4 รู ทำให้จานเบรคคดได้หรือไม่
ไม่เกี่ยวกันครับ เพราะเราเจาะรูบริเวณดุมไม่ได้เจาะจานตรงหน้าผ้าเบรค
ถ้าเจาะไม่ดี เวลาใช้งานจะทำให้จานแตกได้ครับ
รถผมก็เป็น 4 รู ครับ ใช้เบรค 32gts หน้า-หลัง ไม่มีปัญหาครับ

จานเบรคหลังที่บอกว่าบางเกินไปเจียรได้หรือไม่ เจียรได้ครับ
ใช้งานได้เพราะเบรคหลังมันไม่ได้ใช้งานมากเท่าเบรคหน้า
แต่ถ้าจานบางมากๆ เวลาใส่ใช้งานต้องดูผ้าเบรคที่ใช้ครับว่าเหลือ
แค่ไหน เพราะถ้าจานบาง+กับผ้าเบรคใกล้หมดถึงแผ่นเหล็ก
เวลาเหยียบเบรคลูกสูบมันจะออกมามากถ้าลูกสูบเป็นตามด
ถ้ามันเลื่อนมาถึงจุดที่เป็นตามดน้ำมันเบรคอาจจะรั่วได้ครับ
เบรคหน้าก็เหมือนกันกับเบรคหลังนะครับ

ยางรถยนต์ถ้าบวมหรือแข็งเนื่องจากการใช้งานก็จะทำให้สั่นได้
เวลาเบรคก็จะไม่อยู่และเกิดการลื่นไถลได้ครับ

อีกอันที่ขาดไม่ได้คือผ้าเบรคครับเลือกที่มีคุณภาพและตรงกับ
การใช้งานถ้าอุณหภูมิการใช้งานสูงมากจำพวกผ้าเบรคเกรดซิ่ง
แต่เราใช้งานธรรมดาเบรคไม่อยู่นะครับเวลาเลือกผ้าเบรค
ก็ต้องดูว่าตัวเราขับรถแบบไหนแต่ส่วนใหญ่เราก็จะขับกันเร็วอยู่แล้ว
ก็เลือกเอาแบบกลางค่อนไปทางที่ทนความร้อนได้สูงหน่อย
อย่าเห็นแต่ของราคาถูกนะครับ

ลองตรวจเช็ครถดูครับเรื่องระบบเบรคต้องให้ความสำคัญ
มากๆนะครับ ไม่ยากแต่ต้องละเอียดและใส่ใจมากๆครับ

แก้ไขล่าสุด:
  • กระทู้ ผู้เขียน
ขอบคุณมากๆๆ นะครับ และถ้าจะเปลี่ยนผ้าเบรกใหม่ ช่วยแนะนำยีห้อ+ราคาหน่อยนะครับ
เพราะตอนนี้ใช้ที่มันมากับชุดเบรกเดิมอ่ะ

เบรกแล้วสั่น ดูที่หนวดกุ้งด้วยนะครับ ( ถ้าเป็นของเดิมๆชอบแตก ) เป็นไปได้เกิน 60% ครับ คงกลับบ้านเก่าไปแล้วครับ:coolly-0021:

แก้ไขล่าสุด:
เอาง่ายๆก่อนนะครับ
1. เข้าร้านใหญ่ๆหน่อยครับ บอกช่างว่า เจียจานแบบประชิดครับ ผมเคยเป็น แล้วทำแบบนี้หายครับ ถ้ายางคุณยังดีอยู่ หรือจะ ถ่วงล้อ+จี่ล้อเลยทีเดียวก็ได้ครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม