• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ฝากระโปรงสีดำต้องแจ้งลงเล่มมั้ยครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311195
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311195

ก็แค่ RB2XDET ติดแก๊สเอง
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
13 มิถุนายน 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
ฝากระโปรงสีดำไม่ตรงกับสีตัวรถต้องแจ้งลงเล่มมั้ยครับ เคยได้ยินว่าฝากระโปรงหน้าบานเดียวพื้นที่ไม่ถึง 50% ขนส่งไม่รับจด ถ้าขับใช้งานบนถนนโดนเรียกตรวจบอกว่าสีไม่ตรงกับเล่มทำไงครับ ฝาไฟเบอร์กับฝาเคฟร่าทรงเดียวกันน้ำหนักต่างกันเยอะมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ฝากระโปรงสีดำไม่ตรงกับสีตัวรถต้องแจ้งลงเล่มมั้ยครับ เคยได้ยินว่าฝากระโปรงหน้าบานเดียวพื้นที่ไม่ถึง 50% ขนส่งไม่รับจด ถ้าขับใช้งานบนถนนโดนเรียกตรวจบอกว่าสีไม่ตรงกับเล่มทำไงครับ ฝาไฟเบอร์กับฝาเคฟร่าทรงเดียวกันน้ำหนักต่างกันเยอะมั้ยครับ ขอบคุณครับ
ตานนี้ครับ
https://www.cefiro-thailand.com/board/threads/32512

ผมว่ามันอยู่ที่คุณตำรวจนะครับคุณหนึ่ง ว่าจะให้ผิดไหม<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:office:office" /><o:p></o:p]
เพราะรถผมใส่มาปีกว่าๆโดนเรียกตรวจ แต่ไม่เคยโดนข้อหาอะไรเลยครับ<o:p></o:p]
สภาพรถก็ตามที่คุณหนึ่งเคยเห็นน่ะครับ<o:p></o:p]
ฝาโปงดำ ท่อดัง ล้อหลังอย่างล้น โรลบาร์<o:p></o:p]
ซ้ำแฟนไม่ชอบคาด belt ด้วย (หรือว่าผมมีของดีอยู่หน้ารถ อิๆๆๆ)<o:p></o:p]
แต่ถ้าแจ้งได้ก็ดีครับ ปลอดภัยไว้ก่อน<o:p></o:p]

ผมว่ามันอยู่ที่คุณตำรวจนะครับคุณหนึ่ง ว่าจะให้ผิดไหม<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:office:office" /><o:p></o:p]
เพราะรถผมใส่มาปีกว่าๆโดนเรียกตรวจ แต่ไม่เคยโดนข้อหาอะไรเลยครับ<o:p></o:p]
สภาพรถก็ตามที่คุณหนึ่งเคยเห็นน่ะครับ<o:p></o:p]
ฝาโปงดำ ท่อดัง ล้อหลังอย่างล้น โรลบาร์<o:p></o:p]
ซ้ำแฟนไม่ชอบคาด belt ด้วย (หรือว่าผมมีของดีอยู่หน้ารถ อิๆๆๆ)<o:p></o:p]
แต่ถ้าแจ้งได้ก็ดีครับ ปลอดภัยไว้ก่อน<o:p></o:p]

ถ้าคนในลายเซนต์คุณกิม เป็นตุ๊กตาหน้ารถ

ผมก็คงอยากจับอย่างอื่นมากกว่าจับคุณแล้วตั้งข้อหาฝากระโปรงดำล่ะครับ

อิอิ

แซวเล่นเน้อ :coolly-0031:

เป็นผมก็อยากจับอย่างอื่นเหมือนกันล่ะคร้าบ..บบบ

เป็นผมก็อยากจับอย่างอื่นเหมือนกันล่ะคร้าบ..บบบ

ถ้าเป็นแฟนคุณเป็นอย่างในรูปไม่ใช่ไม่ชอบคาดเบลท์ครับ

แต่คงคาดไม่ถึงใหญ่เหลือเกิน เอาๆๆๆ กลับมาตามหัวเรื่อง

แจ้งก็แจ้งได้ครับ เพราะอย่างฮอนด้า Jazz Yaris ฝากระโปรงบานนิดเดียวเค้ายังแจ้งลงเล่มเป็นรถ 2 สีให้เลย

อย่างที่ข้างบนบอกแหละครับถ้าพี่หนวดเค้าจะเล่น อันนี้รอดก็โดนอันอื่นอยู่

ถ้ามั่นใจว่าไม่ผิดให้เถียงขาดใจอย่างเดียว เหอๆๆ

รถผมแจ้งลงเล่มไว้อ่ะคับ เคยจะโดนอยู่รอบนึง

แต่พอดีแจ้งไว้แล้วเลยไม่เป็นไร

ผมก็ว่างี้เหมือนกัน อยู่ที่ ตร. มากกว่า รถผมมะมีเบาะหลัง หน้าก็ไม่ใช่ มันก็ขอดูแค่ว่า มีเล่ม ทะเบีย พรบ. ขาดหรือป่าวแค่นั้น และก็ใบขับขี่ ส่วนคนข้างๆ ไม่มี (ไม่มีที่สิ้นสุด อิอิ):coolly-0010::coolly-0010: แต่แจ้งไว้ก็ดี สบาย จาย

แจ้งไว้เถอะครับพี่ ผมก็เคยโดน ตำรวจ เขาจะได้ไม่ต้องใช้ช่องทางนี้หากิน
ผมเคยโดนอยู่ทีนึง เขาเอาข้อกฎหมายมาให้ดูเลยคับพี่ๆ งง เลย

ตอนนี้ผมแจ้งลงเล่มไปแล้วเข้าด่านสบายใจผมเอาเล่ม + ใบขับขี่ออกมาให้ดู
ตำรวจเงียบเลยเอาอะไรไม่ได้รถแบบพวกเราเป็นที่หมายตาของเจ้าหน้าที่อยู่แว้ว ก๊าบบบบ

ผมว่าแถวบางแค หรือ ทางกาญจนาภิเษก น่ะโดนบ่อยนะครับข้อหานี้แต่ก่อนเบื่อเลยพี่ :coolly-0041:

จะตอบยังไงดี เอาเป็นว่าขึ้นอยู่กับการพินิจของตำรวจแต่ละคนครับเพราะกฎหมายมันเปิดกว้างไม่ระบุชัดเจน คำว่าเกินครึงหนึ่ง
คำว่า ครึ่งหนึ่ง คือแค่ไหน ต้องวัดเป็น ตรซม. เลยมั๊ย ต้องสีดำกี่ชิ้น อะไรทำนองนี้
สรุป ถ้า ตร.บ่งชี้ว่าผิดก็ผิดครับ

กลับไปที่ขนส่ง ก็ขึ้นอยู่กับ จนท.ขนส่งอีกเช่นกัน บางที่รับจดให้ บางที่ไม่รับจด (ก็ไม่รู้เพราะอะไรถึงไม่รับ) อ้างว่าสีไม่เกินกึ่งหนึ่ง เป็นสีของวัสดุ ไม่ได้เกิดจากการทำสี ยกตัวอย่างกันชนหน้าที่เป็นพลาสติกสีดำของพวกรถกระบะขนของตอนเดียว ตัวที่เป็น low option น่ะครับ พวกนี้เค้าก็ไม่จดให้เพราะบอกว่า สีไม่เกินกึ่งหนึ่งและเป็นสีของวัสดุโดยธรรมชาติ โดยการผลิต ไม่ได้เกิดจากการทำสีทับซ้อนลงไป
ผมจะไปจดก็โดนยกตัวอย่างเคสเนี้ยครับ ไม่ยอมจดลงเล่มให้ผม งงมากๆกับ จนท.รัฐ (ของผมฝาเคฟล่าห์)

สรุป จนท.รัฐถือ 2 มาตรฐาน เลยจูนกันไม่ลงซะที 555+ ทุกวันนี้ก็เสี่ยงๆกันไป รอไม่ใครก็ใครให้มันย้ายออกจาก พท.ไปก่อนแล้วค่อยลองไปแจ้งใหม่

มาดูตรงที่ผมมาร์คไว้ครับ ตรงเนี้ยะมันไม่ชัดเจน คลุมเครือ เลยเป็นช่องโหว่ของกฎหมายในการจับปรับ

ฝากระโปรงหน้า

ขอบคุณทุกท่านครับได้คำตอบในใจแล้ว ถ้าใส่ฝาไฟเบอร์จะทำสีเดียวกับตัวรถแต่ถ้าเป็นฝาเคฟร่าจะแจ้งลงเล่มเป็นสีทูโทน ขับรถเข้าด่านมีผ่านตลอดกับโดนเรียกบ้างแต่เอกสารครบรอดมาได้ทุกครั้งไม่อยากไปเสียเวลากับเรื่องไม่เป็นเรื่อง ยิ่งช่วงหลังๆ เรียกแล้วไม่รู้จะจับเรื่องอะไรเดินวนไปวนมาอยู่นั่นสุดท้ายก็ปล่อย

ปัญหาใหม่ที่เจอคือท่ออินเตอร์ที่เดินใหม่พาดเครื่องตรงฝาน้ำมันเครื่องพอดี ลองวัดๆดูแล้วถ้าใส่ฝาเจาะติดแน่ๆ เพราะฝาเดิมก็ถูกับท่อจนเป็นรอยแล้ว เดินท่อใหม่จะไม่คุ้มเอาสงสัยต้องทนใช้ฝาเดิมไปก่อน

ขอบคุณทุกท่านครับได้คำตอบในใจแล้ว ถ้าใส่ฝาไฟเบอร์จะทำสีเดียวกับตัวรถแต่ถ้าเป็นฝาเคฟร่าจะแจ้งลงเล่มเป็นสีทูโทน ขับรถเข้าด่านมีผ่านตลอดกับโดนเรียกบ้างแต่เอกสารครบรอดมาได้ทุกครั้งไม่อยากไปเสียเวลากับเรื่องไม่เป็นเรื่อง ยิ่งช่วงหลังๆ เรียกแล้วไม่รู้จะจับเรื่องอะไรเดินวนไปวนมาอยู่นั่นสุดท้ายก็ปล่อย

ปัญหาใหม่ที่เจอคือท่ออินเตอร์ที่เดินใหม่พาดเครื่องตรงฝาน้ำมันเครื่องพอดี ลองวัดๆดูแล้วถ้าใส่ฝาเจาะติดแน่ๆ เพราะฝาเดิมก็ถูกับท่อจนเป็นรอยแล้ว เดินท่อใหม่จะไม่คุ้มเอาสงสัยต้องทนใช้ฝาเดิมไปก่อน

ก็ยังไม่ต้องซื้อฝาโปงสิคับ:coolly-0046::coolly-0046:

ลองใช้บุชหนุนฝากระโปรงดูสิครับ สัก1-1.5 นิ้วก็น่าจะพ้น

ตามนี้เลยครับ
อ้างอิง http://www.trafficpolice.go.th/qa_answer.php?id=9798

สอบถามครับ รถยนต์ที่ใส่ฝากระโปรงสีดำ ถือว่าผิดกฎหมายหรือป่าวครับ
เพราะขนส่งบอกต้องเกิน 30% ของสีรถจึงแจ้งได้ รบกวนด้วยครับ
เพราะฝากระโปรงรถของผมมันเล็ก

คลิกเพื่อดูรูปใหญ่

[TBODY] [/TBODY]
[FONT=MS Sans Serif, Microsoft Sans Serif]
[/FONT] ตอบคำถาม
[TBODY] [TD class=linkquest1 bgColor=#f7f7f7>จากคุณ : โจ จำนวนผู้อ่าน : 59[/TD] [TD class=linkquest2>ตอบคำถาม คุณโจ รถยนต์ที่ใส่ฝากระโปรงสีดำ นั้น ผิดกฎหมาย
ซึ่งมีกฎหมาย ดังนี้

พระราชบัญญัติรถยนต์ พ.ศ.2522
มาตรา 13 รถใดที่จดทะเบียนแล้ว หากมีการเปลี่ยนแปลงสีของรถให้ผิดไปจากที่จดทะเบียนไว้ เจ้าของรถต้องแจ้งนายทะเบียนภายในเจ็ดวันนับแต่วันเปลี่ยนแปลง
การแจ้งตามวรรคหนึ่ง ให้เป็นไปตามระเบียบที่อธิบดีกำหนด
มาตรา 60 ผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามมาตรา 13 วรรคหนึ่ง ... ต้องระวางโทษปรับไม่เกินสองพันบาท

ระเบียบกรมการขนส่งทางบก
ตามระเบียบกรมการขนส่งทางบก ว่าด้วยการกำหนดสีและลักษณะของรถตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์ พ.ศ.2549 กรมการขนส่งทางบก ได้ออกระเบียบสีรถไว้ดังนี้
ข้อ 5 การกำหนดสีรถให้เจ้าหน้าที่ตรวจสภาพรถกำหนดสีที่เป็นสีหลัก โดยไม่ต้องคำนึงถึงความเข้มของสีที่แตกต่างกัน ตามตัวอย่างที่กำหนดในภาคผนวก ก แนบท้ายระเบียบนี้
ภาคผนวก ก
สีดำ หมายความรวมถึง สีดำออกเทา

*** ตามคำถาม หากตัวรถและหนังสือคู่มือจดทะเบียนไว้เป็นสีขาวหรือสีแดง แล้วไปทำฝากระโปรงสีดำเป็นการฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามมาตรา 13 วรรคหนึ่ง ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 2,000 บาท ดังที่กล่าวมาแล้วข้างต้น ขอบคุณครับ

--------------------------------------------------------------------------------------------
[/TD] [/TBODY]
ฝากระโปรงหน้า–หลังดำ ฝากระโปรงไฟเบอร์
ที่เขาว่าผิด ผิดข้อไหน

เปลี่ยนฝากระโปรงไฟเบอร์ถ้าทำเป็นสีเดียวกับสีรถ ที่จดทะเบียนไว้ถือว่าไม่ผิด แต่ ถ้าเปลี่ยนสีฝากระโปรงเป็นสีดำ หรือสีอื่น ที่ไม่ตรงกับสีตัวรถเจ้าหน้าที่จะพิจารณาตามกฎที่ว่า รถยนต์ที่จดทะเบียนจะมีการระบุสีตัวรถไว้อย่างชัดเจนไม่รวมสีของกันชนรถ โดยสีอื่นต้องมีไม่เกินครึ่งหนึ่งของสีหลักที่จดทะเบียนไว้ เช่นในกรณี รถระบุไว้ในทะเบียนว่าเป็นสีขาวแต่ฝากระโปรงหน้าเป็นสีดำ เจ้าหน้าพินิจแล้วไม่เกินครึ่งหนึ่งก็ถือว่าไม่ผิด แต่พินิจว่าผิดก็ถือว่าผิดได้เช่นกัน (การพินิจหมายถึง การใช้หลักพิจรณาในแต่ละบุคล) แต่ถ้าดำทั้งฝากระโปรงหน้าและหลัง ส่วนมากจะพินิจว่าผิด เกิน 50 เปอร์เซ็นต์ของสีหลัก ซึ่งเจ้าของรถต้องนำรถเข้าไปแจ้งเปลี่ยนสี ว่าเป็นรถสองสี (ทูโทน) กับกรมขนส่งทางบกเสียก่อน ถ้าไม่แจ้งก็อาจต้องโทษปรับไม่เกิน 2,000 บาท เสียตังค์อีกเช่นกัน

แก้ไขล่าสุด:
ลองใช้บุชหนุนฝากระโปรงดูสิครับ สัก1-1.5 นิ้วก็น่าจะพ้น

ตอนนี้ใช้บูชหนุนอยู่ครับแต่ก็ยังไม่พ้นติดอยู่ 3 จุด ท่ออินเตอร์ที่เดินใหม่พาดเครื่อง เทอร์โบลูกใหม่ที่ใส่กับเขาเดิมแล้วสูงขึ้นมากว่าเดิมและกรวยกรองอากาศทีสูงขึ้นมาตามปากเทอร์โบครับ ทั้งสามจุดมีรอยถูกับฝากระโปรง น่าจะเป็นต้นเหตุที่ทำให้ฝากระโปรงของผมดุ้ง

ตำรวจแถวบ้านผม มันไม่ป่วนครับ ผมเอาปืนใส่ในรถมันยังไม่จับเลยครับ
รถผมชุดแต่งคนละสี โหลดเตี้ย ท่อดัง สาวนั่งหน้า มันก็ได้แค่นั่งมองครับ ตำรวจ

ผมผ่านโคกคราม โชคชัย จราจรกลางแล้วก็ตรงด่านทางด่วนพระราม 9 บ่อยๆ ทำอะไรเลยต้องให้ถูกต้องไว้ก่อนครับ ยังเหลือเรื่องท่อดังอีกเรื่อง ตรวจสภาพที่ขนส่งวัดได้ 90 นิดๆ ใช้เป็นข้ออ้างผ่านด่านได้อยู่

แจ้งเถอะครับเสียเวลานิดนึง + เงินไม่เกิน 100 บาท สบายใจครับ

ผมโดนแยกอุดมสุข สน.ประเวศ เปรียบเทียบปรับไป400ครับ เซ็งเป็ด

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม