เปลียนกรอบแอร์ สำหรับคอนโซลที่บวม หรือ พเย้อออก

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A311146
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A311146

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
25 ก.พ. 2010
  • กระทู้ ผู้เขียน
เปลียนกรอบแอร์ สำหรับคอนโซลที่บวม หรือ พเย้อ ออก ไม่สนิทครับ

เริ่มเลยละกันครับ
ประมาณบ่ายสองโมง ไปษณีมาบ้านยื่นซองเหลืองๆให้
ด้วยความสงใส อารายหว่า ก็เปิดดูซิวุ้ย อ้าวกรอบแอร์ป๋าลองนี่หว่า
แหะๆๆ รอมานานจัดเลยละกัน

จัดการเทียบดูซิ๊ อ่าวมั้ยมันเป็นงี้อะ :coolly-0043:

ดูไฟล์แนบ 150503

ลองก้มๆ มองๆ เเงะๆ แกะๆ อ่อ ฟองน้ำมันบวม เสื่อสภาพแล้ว:coolly-0046:

ดูไฟล์แนบ 150504

จัดการขูดที่มันบวมออกเลยครับ

ดูไฟล์แนบ 150505

พอขูดออกมันจะทำให้หายบวมแล้วก็ ดันๆ กดๆที่บวมมันเข้าไป
อัด้วยกาวร้อนให้มันเเน้น และเข้ารูปก่อน รอแห้งยัดกรอบแอร์ตาม

มันยังพเย้อออกอีกน้อยหน่อยกดบ่ใหวแล้วว แผนต่อไปเลยครับ เล่มแผนสอง

แปะกระดาษกาวให้รอบกันเปื้อน

ดูไฟล์แนบ 150506

ระเลงเลย ซิลิโคนอัดขอบตรงรอย พเย้อ

ดูไฟล์แนบ 150507

ดูไฟล์แนบ 150508

ดูไฟล์แนบ 150509

ต่อไปก็นิ้วละครับ รูดเลยยยยย

ดูไฟล์แนบ 150510

รอแห้งสัก 10 นาที แกะกระดาษกาวออก

ดูไฟล์แนบ 150511

ดูไฟล์แนบ 150512

ผลงานออกมาเนียนมากครับ เนียนกว่าที่คิดแฮะ แต่หมดเบียไป 2 ขวด
ค่าเเรงตัวเอง อิอิ

:coolly-0044::coolly-0046::coolly-0005:

แก้ไขล่าสุด:

ของผมก็เป็นครับเล่นอัดกาวตราช้างไปแล้วครับ ไม่รู้จะอยู่นานป่าว :coolly-0044:

รถผมก้อเป็น แต่เฉย ๆ ช่างมันกรอบไม่ได้แตกหักอะไร

งานเนียนดีคับผม :coolly-0033:

-จิงๆแล้วจะให้กรอบมันพอดีกะช่องแอร์ เราต้องแกะ
ตัวช่องแอร์ออกมาเลยคับ เพราะถ้าซื้อกรอบมาใส่ มาถึง
ใส่เลย ใส่ยังงัยก็ไม่พอดี แกะออกมาตามรูป

(ยืมรูปกรอบแอร์พี่คิงหน่อยนะ)

แล้วจะเห็นเขี้ยวที่ล็อคด้านข้างของกรอบแอร์ที่มีข้างละ
2 เขี้ยว เอาเขี้ยวที่สั้นกว่าไว้ด้านบน เขี้ยวยาวไว้ล่าง
กรอบแอร์ก็เหมือนกัน ด้านบนจะสั้นกว่า ด้านล่างจะยาวกว่า
ให้ใส่กรอบเข้าที่ช่องแอร์ให้กิ๊บยึดให้พอดีทั้ง 4 ตัว
ถ้าเป็นกรอบบ้านเรากิ๊บล็อคมันจะไม่ค่อยพอดี ให้เอาปลายคัตเตอร์
แต่งๆหน่อยพอใส่ยึดกรอบเรียบร้อยแล้ว ก็เอามาใส่ตรงนวมหน้า
อย่าลืมนะ ว่าเอาด้านสั้นไว้บน ด้านฐานยาวไว้ล่าง ค่อยๆกดลงไปในช่อง
นวมหน้า ให้พอดีเสมอกะนวมหน้า ไม่จำเป็นต้องกดลึกจนล็อค กดแค่เสมอก็อยู่
ไม่ต้องไปใช้กาวติด ไม่ต้องเอาซีรีโคนอัด เลอะเทอะป่าวๆ

-ส่วนไอนวมหน้าที่อ้าๆ ถ้าเป็นน้อย ก็ใช้กาวร้อนนี่แหละ หยอดแล้วก็ทนกด
เอาหน่อย ช่วยได้ในระดับนึง....

รูปถ่ายว่างๆจะถ่ายมาลงให้ดูละกันคับ

สงสัยเพิ่มเติม โทรมาถามละกันคับ

-จิงๆแล้วจะให้กรอบมันพอดีกะช่องแอร์ เราต้องแกะ
ตัวช่องแอร์ออกมาเลยคับ เพราะถ้าซื้อกรอบมาใส่ มาถึง
ใส่เลย ใส่ยังงัยก็ไม่พอดี แกะออกมาตามรูป

แล้วจะเห็นเขี้ยวที่ล็อคด้านข้างของกรอบแอร์ที่มีข้างละ
2 เขี้ยว เอาเขี้ยวที่สั้นกว่าไว้ด้านบน เขี้ยวยาวไว้ล่าง
กรอบแอร์ก็เหมือนกัน ด้านบนจะสั้นกว่า ด้านล่างจะยาวกว่า
ให้ใส่กรอบเข้าที่ช่องแอร์ให้กิ๊บยึดให้พอดีทั้ง 4 ตัว
ถ้าเป็นกรอบบ้านเรากิ๊บล็อคมันจะไม่ค่อยพอดี ให้เอาปลายคัตเตอร์
แต่งๆหน่อยพอใส่ยึดกรอบเรียบร้อยแล้ว ก็เอามาใส่ตรงนวมหน้า
อย่าลืมนะ ว่าเอาด้านสั้นไว้บน ด้านฐานยาวไว้ล่าง ค่อยๆกดลงไปในช่อง
นวมหน้า ให้พอดีเสมอกะนวมหน้า ไม่จำเป็นต้องกดลึกจนล็อค กดแค่เสมอก็อยู่
ไม่ต้องไปใช้กาวติด ไม่ต้องเอาซีรีโคนอัด เลอะเทอะป่าวๆ

-ส่วนไอนวมหน้าที่อ้าๆ ถ้าเป็นน้อย ก็ใช้กาวร้อนนี่แหละ หยอดแล้วก็ทนกด
เอาหน่อย ช่วยได้ในระดับนึง....

รูปถ่ายว่างๆจะถ่ายมาลงให้ดูละกันคับ

สงสัยเพิ่มเติม โทรมาถามละกันคับ

:coolly-0033::coolly-0033: อุ้ยยย มีสาระ :coolly-0010:

โห จารย์บิ๊กตัวปลอมป่าวเนี่ย :coolly-0040:

เด๋วลองไปทำบ้างดีกว่า

ขอบคุณเจ้าของกระทู้และจารย์บิ๊กมากคับ

สงสัย โทรมาถามได้ หรือถ้าไปมิตติ้ง ถ้าเจอตัวผม
ยังไม่เมา ก็มาเรียกมาบอกละกัน จะทำให้....

สงสัย โทรมาถามได้ หรือถ้าไปมิตติ้ง ถ้าเจอตัวผม
ยังไม่เมา ก็มาเรียกมาบอกละกัน จะทำให้....

แล้วเวลาเอามันออกมาจากช่องแอร์เนี๊ย ทำงัย งัดหลายหนแล้วไม่ยอมออกซักที่

แล้วเวลาเอามันออกมาจากช่องแอร์เนี๊ย ทำงัย งัดหลายหนแล้วไม่ยอมออกซักที่
ก็บอกให้โทรมา เอางี้ เอาไขควงปากแบบมาอันนึง ไม่ต้องอ้วนมากนะ
ก่อนอื่นต้องแกะช่องแอร์ด้านในที่เป็นช่องบังคับลมแอร์ออกก่อน
โดยแงะเบาๆ ข้างนึงจะเป็นรูร้อยยึด อีกข้างก็จะเป็นแค่เสียบ จากนั้น
ก็เอาไขควงปากแบนสอดเข้าในช่องแอร์พลาสติกด้านล่างของกรอบใน
งัดขึ้น ค่อยๆงัดนะเดี๋ยวมันจะโดนนวมหน้าแหกหมด มันจะมีกิ๊บล๊อคอยู่สองตัว
ด้านล่าง ถ้าด้านล่างหลุด ด้านบนก็ขนม พอดีรถไม่อยู่ ไม่รู้จะถ่ายรูปลงยังงัย

มีเวลาที่ไม่เมาด้วยเหรอ แอ๊

สำเร็จแล้วก๊าบๆๆๆถึงทุกๆท่าน

คือตอนนี้ผมแบ่งออกเป็น 2 เคส

1.นวมหน้าไม่บวมแต่ต้องการใส่กรอบ
attachment.php

วิธีการก็เหมือนพี่ 243 บอกไว้
อุปกรณ์ที่ผมใช้ กรรไกร 1 อัน(ไขควงปากแบนหาไม่เจอ555)

1.ให้ถอดช่องบังคับทิศทางลมออกมาก่อน
หันหน้าเข้าคอนโซล ใช้กรรไกรแงะด้านขวาก่อนแล้วก็ดึงช่องบังคับลมออก
2.จะยังคงมีช่องแอร์ซึ่งขยับเหมือนจะเอาออกมาง่ายๆอีก 1ชิ้นค้างอยู่
ใช้กรรไกรเสียบเข้าไปด้านล่างแล้วงัดขึ้นมันจะเป็นเขี้ยวล็อค 2 ข้าง
ซ้ายขวา มีทั้งด้านบนและล่างอย่างละ 2 เขี้ยว
ระหว่างงัดก็ใช้มืออีกข้างดึงๆมันออกมาด้วย
และระวังนวมหน้าด้วยไม่งั้นแหกแน่ๆ

พอเอาออกมาแล้วก็ประกอบข้างนอกก่อน
โดยใส่ช่องบังคับทิศทางลมเข้าไปก่อน
จากนั้นก็นำกรอบมาประกอบเข้าไป
ตัวกรอบและช่องลมที่เรางัดออกมาจะมีสลักล็อคของมันอยู่
ตัวกรอบจะต้องคว้านรูนิหน่อย
เสร็จแล้วก็ประกอบตัวกรอบเข้ากับช่องลมที่เอ่ยข้างต้น

เราก็จะได้ชุดช่องลมพร้อมใส่กรอบเสร็จเรียบร้อย
จากนั้นก็นำไปประกอบเข้ากับนวมหน้าโดยค่อยๆสอดใส่เข้าไปใจเย็นๆ
ในกรณีนี้คือนวมหน้าไม่บวมมันก็จะเข้ารูปสวยงามพอดิบพอดี
ค่อยๆกดให้มันลงล็อคกับข้างในนะครับ
เป็นอันเสร็จ
ผมใช้เวลาทำทั้งหมดประมาณ 10นาที
ผลที่ได้ออกมาแฮบปี้มากๆๆๆๆๆสวยเข้ารูป

2.นวมหน้าบวม แต่ต้องการใส่กรอบ
ก็ทำวิธีการเหมือนกันเพียงแต่ตอนประกอบลงไปที่นวมหน้า
มันอาจจะไม่เข้ารูปเข้ารอยสักเท่าไหร่ ก็คงต้องทำเหมือนที่ จขกท ทำอะครับ

แก้ไขล่าสุด:
แหม่ ไอนี่แสนรู้ สอนแป๊บเดียวเอง...5555
ถ่ายรูปมาลงด้วยดิ รถกูไม่อยู่

แหม่ ไอนี่แสนรู้ สอนแป๊บเดียวเอง...5555
ถ่ายรูปมาลงด้วยดิ รถกูไม่อยู่

แหะๆก็กรอบมันวางเกะกะในรถนานแล้ว
พอดีได้อาจาร์ยบิ๊กแนะนำ ผมก็ต้องลองวิชาหน่อย
จะว่าไปมันก็ไม่ง่ายสำหรับครั้งแรก
แต่ตอนนี้ผมว่าถ้าไครให้ผมทำ
หมูมากๆๆๆๆๆๆ 555:coolly-0010:

อ่ะ รูปมาแว้ววว

ไฟล์แนบ

44.9 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 104
    40.7 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 104
    29.7 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 98
    39.9 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 93
    39.3 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 98
    34.5 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 94
    33.5 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 92
    40 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 89
    29.6 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 97
กำลังหาวิธี ถอดช่องแอร์อยู่เลยครับ พอดีจะถอดมาล้างซะหน่อย

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม