• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

เติม 91 แทน 95 แก๊สโซฮอลล์ ดีกว่าใช่ไหมครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ A31636
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

A31636

สมาชิกชมรมเซฟิโร่-ไทยแลนด์
Cefiro-Thailand Members
เข้าร่วม
9 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
คือ อยากทราบหน่ะครับ รถ odyssey เครื่อง f23a ปกติใช้ในกทม. เติมเบนซิล 95
แต่ช่วงนี้ใช้ต่างจังหวัดครับ หาเบนซิล95ไม่ได้ เลยเติมแก๊สโซฮอลล์95
แต่ในความคิดของผม เติม91ธรรมดาน่าจะดีกว่าใช่มั้ยครับ เพราะcefiro เครื่อง 1jโบ ติดแก๊สผมก็เคยเติมเบนซิล91 ตอนใช้น้ำมันก็อัดได้เกือบเท่าเบนซิล95

ขอความคิดเห็นหน่อยครับ:coolly-0026:

เบนซิน 91 ดีกว่า โซฮฮล 95 ตรงที่มันไม่ระเหยเร็วครับ
รถคุณเติมโซฮอล 95 ไปมันก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ
ใช้ได้รถบางคันที่มีปัญหากับบางคันที่เติมแล้วไม่เป็นอะไรเลย
แสดงว่าน้ำมันแก็สโซฮอลไม่ใช่ตัวปัญหาที่แท้จริงแต่
น่าจะเป็นที่ตัวอุปกรณ์ในระบบน้ำมันมากกว่าครับรถผม 20 โบ
เติมแต่เบนซิน 95 แต่ก่อนผมยิ่งกว่านี้อีกขยาดสุดๆ
แก๊สโซฮอลไม่เติมเด็ดขาดยังไงก็ไม่เติมจนมีอยู่ครั้งนึงจำเป็นต้องเติม
เพราะถ้ายังขับไปต่อต้องจอดแล้วเดินไปซื้อน้ำมันมาเติมแน่ ก็เข้าปั๊ม
เติมไป 1000 บาทขับออกมาก็ไม่เห็นจะเป็นอะไร ไม่สะดุด ไม่มีปัญหา
ลองซัดดูก็ปกติก็เลยหาข้อมูลว่ารถเราใช้ได้หรือไม่
แค่เปลี่ยนพวกท่อน้ำมันคุณภาพดีที่ใช้กับแก๊สโซฮอลได้ กรองเบนซิน ก็พบว่าใช้ได้ครับสิ่งสำคัญที่ควรคำนึงถึงมากกว่าการเป็นแก๊สโซฮอลก็คือ ออกเทนนัมเบอร์มากกว่ายิ่งออกเทนสูงก็ดีกว่าลดการน็อคได้ดีกว่า เดี๋ยวนี้รถที่โมดิฟายมากๆเขายังหันมาใช้แก๊สโซฮอล 95 เลยครับ แต่ต้องทำการปรับจูนกล่อง ecu กันก่อน ก็ให้ผลลัพธ์ที่ไม่ได้แตกต่างอะไรกับเบนซิน 95 ครับที่จริงเบนซิน 95 ก็ไม่น่ายกเลิกเลย หาเติมได้ยากขึ้นทุกวัน
น่าเบื่อประเทศไทย ลองเข้าไปอ่านดูครับ คุณจะได้เข้าใจอะไรมากขึ้นตามนี้ครับ
http://www.siamspeed.com/index.php/topic,116353.0.html

ผมเห็นตอนนี้ปตท ยังขายเบนซิน 95 อยู่เลย แต่จะมีในปั้มที่เป็น jet เก่า ที่มี jiffy อ่ะ
ผมไปเจอลิงค์มาเลยเซฟเอาไว้ http://www.pttplc.com/Files/Banner/209_T.pdf?0.7055475

ส่วนตอนนี้ เบนซิน 91 ผมก็ยังเห็นอยู่นะ แต่ถ้าจะเติม 91 ผมแนะว่าให้โทรไปสอบถามสายด่วนปตท 1365 จะดีกว่าครับผม

:coolly-0037::coolly-0037:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม