• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

****ถ้าเอาพักกลางออกจะเป็นงัยครับ****

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ panpravong
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

panpravong

Active member
Register
เข้าร่วม
9 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
เครื่อง 1 เจ โบ ออโต้ ครับ
ถ้าเอาพักกลางออกจะมีผลอะไรกับเครื่องยนต์มั้ยครับ(เ รื่องความทนทานอะครับ)
ตอนนี้มีพักกลางอยู่แต่เสียงไม่ค่อยดุอะครับ
เห็นคันอื่นเค้าเสียงดุ ๆ กันก็เลยอยากเอาออกดูอะครับ
ขอบคุณครับ
<!-- / message -->

ของผมเกียร์ธรรมดา ไม่มีพักกลาง แต่ ตอนนี้อยากใส่พักกลางครับ เพราะเสียงมันดังเกินครับ ความเห็นส่วนตัวนะครับ แต่เกียร์ออโต้ ไม่มีพักกลาง จะวิ่งออกหรือป่าว ไม่แน่ใจครับ แต่ผมว่า ขับธรรมดาเสียงเงียบๆ พอกดเสียงโหดๆ แหล่มดีครับ

ไม่มีพักกลางแล้ววิ่งไม่ออกหรอคับ...

เครื่อง 1 เจ โบ ออโต้ ครับ
ถ้าเอาพักกลางออกจะมีผลอะไรกับเครื่องยนต์มั้ยครับ(เ รื่องความทนทานอะครับ)
ตอนนี้มีพักกลางอยู่แต่เสียงไม่ค่อยดุอะครับ
เห็นคันอื่นเค้าเสียงดุ ๆ กันก็เลยอยากเอาออกดูอะครับ
ขอบคุณครับ
<!-- / message --]

ขออนุญาตตอบนะคับ เป็นความเห็นส่วนตัวนะคับ

ถ้าเอาหม้อพักกลางรถออก ก็ไม่น่ามีผลเสียอะไรกับเครื่องยนต์ครับ
แต่สิ่งที่ตามมาคือเสียงที่ดังกว่าเดิมแน่ๆ เพราะไม่มีที่ให้ช่วยซับเสียงท่อแล้วครับ แล้วเสียงจะดังเข้าไปในห้องโดยสารด้วยครับ แล้วถ้าเอาพักกลางออก เดินท่ออย่างเดียว เด่วเสียงมันจะแตกครับ ส่วนใหญ่ที่เห็นๆก้อจะใส่พักแบบแคปซูล เพื่อช่วยในการซับเสียงไม่ให้เสียงท่อแตก

ทีนี้ก้อต้องมาดูขนาดท่ออีก ว่าขนาดท่อที่เดินเป็นกี่นิ้ว ถ้ายิ่งใหญ่ (๓ นิ้ว ขึ้น ) แล้วไม่มีพักกลางด้วยก้อยิ่งดัง เพราะเคยใช้มาแล้วครับ ท่อเดิมขนาด ๓.๕ นิ้วทั้งเส้นมีพักแคปซูล หม้อHKS ขนาด ๔.๕ นิ้ว ไม่มี JASMA เสียงดังลั่นทุ่งเลย แฟนบ่นรำคาญตลอด แถมชาวบ้านด่าอีก เวลาขับต้องคลานๆ แบบว่ารอบเครื่องต้องไม่เกินพันห้า เวลาขับไปไหนนี่ห้ามเข้าห้างเลย รถคันอื่นร้องตามตลอดทาง ตอนนี้ใส่พักกลางเรียบร้อย เสียงดีสบายหูขึ้นเยอะ ขับทางไกลสบาย แฟนไม่บ่น แถมเวลาซัดเสียงไม่น่ากลัวด้วย ออกแนวสุขุมนุ่มลึก ขนาดพัดลมกะปั๊มติ๊กยังดังกว่าท่อเลยคับ

ต่อมาเราก้อต้องดูว่าทำเครื่องมาขนาดไหน โบเดี่ยวหรือโบเดิม เพิ่มอุปกรณ์อะไรรึไม่ เสียงดังไม่ดังมันก้ออยู่ตรงนี้ด้วยครับ

สุดท้ายก็เรื่องที่ว่าวิ่งออกหรือไม่นั้น ท่อนี่มีส่วนน้อยมากเพราะเครื่องเปงเครื่องโบ คือมันต้องไล่ไอเสียออกให้เร็ว แต่ก้อมีเคสอย่างพี่ท่านบน ผมว่ามีองค์ประกอบหลายอย่าง เพราะพี่เค้าเกียร์ออโต้ด้วย อีกอย่างเคยได้ยินไหมคับว่า เค้าใช้ไอเสียช่วยรีดรอบ เหมือนเคื่อง NA ถ้าเปงเกียร์ธรรมดาก้อเหงผลน้อยมากครับ

ทั้งหมดเป็นความคิดส่วนตัวนะคับ ที่เคยทำมาแล้ว ผมก้อชอบเสียงโหดๆตอนแรกๆ แบบเครื่องมันคำรามดี ได้ฟิวรถซิ่ง แต่ตอนนี้กลับชอบแบบขับสบายๆหู เสียงหวานๆนุ่มๆ แต่ก้อไม่นิ่มเวลาซัดครับ :coolly-0010:

ของผมก็ 1เจออโต้ ไม่มีพักกลาง มีแต่ปลายอย่างเดียว

เหล็กขนาด 3 นิ้ว ดังเข้าห้องโดยสารคับ ขับทางตรงยาวๆ รำคาญหูมากๆ

แต่ก็มีข้อดีอยู่บ้างคับ คนนั่งหลัง จะไม่รู้ว่าคนขับและคนนั่ง แอบ นินทา อยู่

ผมเคยนั่งเบาะหลังรถตัวเอง เห็นเพื่อนมันคุยกันแต่ฟังไม่รู้เรื่อง ได้ยินแต่เสียง ท่อ 555+

ของผมก้อไมได้ใส่ตั้งแต่วางเครื่องจะ2ปีเระแต่ขนาดท่อผม2.5นิ้วตลอดเส้นคับก้อวิ่งปรกติคับเสียงดังพอใช้ได้ไม่ดังมาก:coolly-0010:

ของผมยังใส่พักตั้งสองลูกผมว่ามันยังดังอีกแหะ

ส่วนตัวเหมื่อนกัน
เอาออกอยู่และกำลังหาใส่กลับอยู่ออกรอบต้นๆๆจะไม่ค่อยดีมันโล่งไปเหมื่อนรอรอบ แต่ปลายๆๆดีคับแต่เรื่องเสียงนี้ดังทุกรอบหูจะดับเระ

เคยเอาออก ดังดี

แต่คนนั่งด้วยบ่น

ตอนนี้ ได้พักกลางญีปุ่นมา เงียบขึ้น แต่เวลากด ก็ดังโหด ๆ ดีคับ

แต่ก่อนผมก็ JBo ออโต้ ไม่มีพักกลาง เสียงโคตรดังเลยคับ

พอมาเปลี่ยนเป็นธรรมดาแล้ว ไม่มีพักกลาง ก็ยังดังเหมือนเดิม

ตอนนี้ใส่พักกลางไทย พักเดียวก็ดังอีก

ตอนนี้เลยต้องใส่ Silencer เข้าไป ค่อยยังชั่วขึ้นเยอะเลยคับ

ไม่เอาออกแระ..........ขอบคุณทุกความเห้นครับ

ถ้าผมจะสมัครสมาชิกดูบอร์ดไหนครับ....หาไม่เจออะครับ

ดังเกินครับ คุยกันไม่รู้เรื่องได้ยินแต่เสียงท่อ เคยลองครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม