• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

จะเช็คอย่างว่าแบตเสียหรือไดชาร์ตเสีย

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ bee yrc
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

bee yrc

Member
Register
เข้าร่วม
18 ส.ค. 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
อาการชาร์ตแบตไม่เข้าคับ แบตGS 70A ซื้อมา7เดือน ลองสตาร์ดรถแล้วถอดขั้วแบตออกแล้ววัดไฟที่สายวัดได้ 13 V รถก็ไม่ดับคับ ปัญหาบางครั้งรถสตาร์ดไม่ติดวัดที่แบตบางครั้งได้ 11 V คับ เครื่องเสียงก็ไม่มี ขับมาเป็น100โลจอดรถสตาร์ไม่ติดอีกงง ที่แบตมันมีตาแมวมันบอกว่าแบตอ่อนคับ
ขอคำชี้แนะหน่อยคับ

อาการชาร์ตแบตไม่เข้าคับ แบตGS 70A ซื้อมา7เดือน ลองสตาร์ดรถแล้วถอดขั้วแบตออกแล้ววัดไฟที่สายวัดได้ 13 V รถก็ไม่ดับคับ ปัญหาบางครั้งรถสตาร์ดไม่ติดวัดที่แบตบางครั้งได้ 11 V คับ เครื่องเสียงก็ไม่มี ขับมาเป็น100โลจอดรถสตาร์ไม่ติดอีกงง ที่แบตมันมีตาแมวมันบอกว่าแบตอ่อนคับ
อาการนี้ไดชาตน่าจะเสียครับปรกติแบตน่าจะได้ 3 ปีน่ะครับลองเอาแบบลูกอื่นใส่ดูก่อนก้ได้ครับ

อาการนี้ เป็นที่แบตเตอรี่ครับ เพราะถ้าเป็นที่ไดชาร์จ เวลาติดเครื่องแล้วถอดขั้วแบตออกเครื่องจะดับเพราะไม่มีไฟไปเลี้ยงอุปกรณ์ต่างๆ แต่นี่ยังติดอยู่ เป็นที่แบตครับ เด้วมาว่าต่อไปธุระก่อน เมียตามแล้วครับ

ขับรถไปร้านไดนาโมใกล้ ๆ บ้านดิครับ เค๊ามีเครื่องมือวัด
จะได้รู้จุดที่ต้องแก้กันไปไม่มั่ว

น่าเป็นที่จะแบตนะคับ ผมเคยเป็นแบตเปลี่ยนมา6-7เดือนแบตเสียแล้ว ต้องเอาแบตไปเคลมลูกใหม่มาใส่:coolly-0029:

ไดชาจท์ 1000% คับ เปลี่ยนอย่างเดียวคับ( ซ่อมไม่คุ้ม )

เพราะท่าวิ่งเป็น 100โลแล้วจอดถ้าสตาท์ไม่ติดนี่ คือ ไดไม่ชาจท์เข้าแบต( ธรรมดาช่าจท์ 10 นาทีนีก็สตาท์ได้แล้ว)

ถ้าจอดรถสตาท์รถเฉยๆ แล้วดึงขั่วแบตออก 2ข้างรถต้องไม่ดับคับ( เครื่องทำงานแล้ว )

น่าจะไดชาร์ต ว่าแต่ รถคุณเครื่องอะไรครับ แล้วไดชาร์ตกี่แอมป์

ความเห็นไม่ตรงกันซะงั้น

โดยปกติถ้าสตาร์ทติดแล้ว รถจะสลับไปใช้ไฟจากไดชาร์ตแทนแบตเตอรี่ ฉะนั้น ให้ลองถอดขั้วลบแบตออก ถ้าเครื่องไม่ดับ ก็เดาว่าน่าจะเป็นที่แบต แต่ถ้าเครื่องดับก็เป็นที่ไดชาร์ต

ถ้าไม่มั่นใจก็ไปร้านไดนาโม ให้เค้าเอาแอมป์มิเตอร์วัดกระแสไฟที่ชาร์จเข้าแบตให้ก็ได้ครับ ชัวร์ดี

เพิ่ง 7 เดือน ยังอยู่ในประกัน ก็เอาแบตไปเครมร้านที่ซื้อครับ

อาการนี้คือ ไดมันชาท แต่อาจจะชาทไม่พอ ถ้าแบตไม่เสื่อมนะ ถอดขั้วแบตเครื่องก็ยังติด

เพราะมันชาท แต่ชาทน้อย ให้ร้านไดเช็คอะครับ หรือร้านที่เปลี่ยนแบตมาเช็คให้

เพราะถ้าเป็นที่แบตเค้าจะได้เคลมแบตให้ใหม่

แบต 7 เดือนเคลมได้ครับ ถ้าร้านที่ซื้อมามีคุณภาพและจรรยาบรรณที่ดีพอ
ผมเคยโดน 10 เดือนยังเคลมได้เลย แต่อาจจะช้านิด ต้องลงทุนซื้อลูกใหม่มาใช้ก่อน
แต่สุดท้ายก้อเคลมได้ครับ

เป็นที่ไดชาร์จ95 เปอเซน ครับ ^-^ มันน่าจะเสื่อมไฟมันชาตเข้าน้อยครับ ลองเช็คไฟดู

เอาง่ายๆไปดูที่ขั่วก่อนทั้งสองอย่าง ขี้เกลือขึ้นรึป่าว ที่ขั่วผมเคยเป็นงงอยู่เป็นเดือน ถอดออกแล้วขูดให้สะอาด ขั่วไดชาจหาโซแนคฉีดเอา ไฟมันมาเต็มแหละแต่ติดขี้เกลือไม่เข้าเครื่องไม่เข้าแบต...(รถผมนะ ขูดขี้เกลือหาย) ปล่อยไว้นานๆแบตเสื่อมอีกไฟไม่เข้า ขี้เกลือเขียวๆเนี่ยตัวแสบ...

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม