• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ไฟค้างครับพี่น้อง

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ Pallop
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

Pallop

"Benz"
Register
เข้าร่วม
15 ม.ค. 2010
  • กระทู้ ผู้เขียน
คือว่ารถผมมันไฟหรี่ค้างอ่ะครับ

ตอนนี้ต้องถอดฟิวส์ไฟหรี่ไว้ พอจะใช้กลางคืนมันลำบากอ่ะครับ

ทำไงดีคร๊าบ:coolly-0033::coolly-0033::coolly-0033:

ประเด็นแรก ก้านสวิทย์ไฟใช้ของ 24v หรือป่ะ หมายความว่า ตัวรถเป็น 12v แต่ไปใช้ก้าน 24v เวลาปิดนอกจากต้องหมุนสวิทย์ปิดแล้วต้องดันก้านไปด้านหน้าด้วยครับถึงจะปิดทั้งหมด
ประเด็นสอง ถ้ายังเป็นก้าน 12v หน้าคอนแท๊คอาจเสื่อมหรือมีปัญหาแล้วล่ะครับ ลองถอดมาทำความสะอาดด้วยน้ำยาอเนกประสงค์ครับ อีกกรณี สวิทย์ไฟสปอร์ตไล้ อาจจะเปิดค้างไว้แต่เสียก็ได้ครับ เพราะสวิทย์สปอร์ตไล้ถ้าเปิดก็เปิดไฟหรี่ด้วยเช่นกัน ถ้าปกติเวลาเปิดจะติดทั้งไฟหรี่และไฟสปอร์ตไล้ แต่ถ้าเสียไฟสปอร์ตไล้ไม่ติด แต่ไฟหรี่ติด หรืออาจไม่ติดก็ได้แล้วแต่กรณีครับ

ประเด็นแรก ก้านสวิทย์ไฟใช้ของ 24v หรือป่ะ หมายความว่า ตัวรถเป็น 12v แต่ไปใช้ก้าน 24v เวลาปิดนอกจากต้องหมุนสวิทย์ปิดแล้วต้องดันก้านไปด้านหน้าด้วยครับถึงจะปิดทั้งหมด
ประเด็นสอง ถ้ายังเป็นก้าน 12v หน้าคอนแท๊คอาจเสื่อมหรือมีปัญหาแล้วล่ะครับ ลองถอดมาทำความสะอาดด้วยน้ำยาอเนกประสงค์ครับ อีกกรณี สวิทย์ไฟสปอร์ตไล้ อาจจะเปิดค้างไว้แต่เสียก็ได้ครับ เพราะสวิทย์สปอร์ตไล้ถ้าเปิดก็เปิดไฟหรี่ด้วยเช่นกัน ถ้าปกติเวลาเปิดจะติดทั้งไฟหรี่และไฟสปอร์ตไล้ แต่ถ้าเสียไฟสปอร์ตไล้ไม่ติด แต่ไฟหรี่ติด หรืออาจไม่ติดก็ได้แล้วแต่กรณีครับ

ถามต่อจากป๋าตอบครับ ถ้าจะถอดออกมาล้างหน้าคอนแทคส์ต้องถอดทั้งสวิตช์ก้านคอเลยไม๊ครับหรือว่าเฉพาะฝั่งที่เปิดไฟหรี่อ่ะครับ หรือมีที่ไหนแนะนำหน่อยครับ:coolly-0043:

ถอดเฉพาะก้านสวิทย์ไฟครับ คัวอื่นไม่ต้องถอด มีขั้นตอนตามนี้
ถอดพลาสติคครอบคอพวงมาลัยออกก่อน มีสกรูทั้งหมด 8 ตัว ท่อนบน 4 ตัว ท่อนล่างอีก 4 ตัว มี 1 ตัวหลบอยู่ตรงมือตัวล๊อคปรับระดับพวงมาลัย

จากนั้นถอดก้านสวิทย์ สกรู 2 ตัว แล้วดึงก้านออกมา ถอดปลั้กต่างๆ ออก เป็นใช้ได้ครับ

ขอบคุณมากครับ

พรุ่งนี้จะลองทำดูครับ

:coolly-0033:

ถอดเฉพาะก้านสวิทย์ไฟครับ คัวอื่นไม่ต้องถอด มีขั้นตอนตามนี้
ถอดพลาสติคครอบคอพวงมาลัยออกก่อน มีสกรูทั้งหมด 8 ตัว ท่อนบน 4 ตัว ท่อนล่างอีก 4 ตัว มี 1 ตัวหลบอยู่ตรงมือตัวล๊อคปรับระดับพวงมาลัย

จากนั้นถอดก้านสวิทย์ สกรู 2 ตัว แล้วดึงก้านออกมา ถอดปลั้กต่างๆ ออก เป็นใช้ได้ครับ

ผู้รู้ตัวจริงเลยนะครับเนี่ย

ถามอีกสักทีครับ แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่ามันเสียแล้วรึยังอ่ะครับ

ผมว่าจะลองทำเองดูอ่ะครับแต่ยังไม่มีเวลาสักที

ขับรถตอนกลางคืนมันต้องเสียบๆถอดๆ:coolly-0033:

ถามอีกสักทีครับ แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่ามันเสียแล้วรึยังอ่ะครับ

ผมว่าจะลองทำเองดูอ่ะครับแต่ยังไม่มีเวลาสักที

ขับรถตอนกลางคืนมันต้องเสียบๆถอดๆ:coolly-0033:

อึหือก็ทำตามยังที่พี่ข้างบนเขาบอกซิครับ..ถ้ายังไม่หายก็แสดงว่าเสียไงครับ
ไม่เห็นจะยากเลย.......
แต่ถ้าจะทำเองก็ต้องมีพื้นฐานระบบไฟครับ...ถ้ามีพื้นฐานอยู่แกะสวิทออกมาก็น่าจะดูออกครับว่าต้องทำอย่างไง...เพราะว่าตัวนี้มันใช้ระบบสะพานไฟธรรมดาครับ

ลองถอดเลยครับไม่ยากครับ ของผมเปิดไฟหรี่ไม่ติดลองถอดมาดูปรากฏว่าหน้าคอนแทร็คไม่ถึงเลยดัดช่วยนิดหน่อยใช้ได้แล้วครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม