• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ไมล์ขึ้นเกิน20%แก้อย่างไรครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ turbofever
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

turbofever

Member
Register
เข้าร่วม
30 พ.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
รถบอดี้12vออโต้วางเจเกียร์ธรรมดาเฟืองท้ายเต็ดไม่ทราบอัตราทดวิ่ง100(รอบเกียร์5เกือบ3000รอบเมื่อคิดที่120หน้าปัดแต่ความเร็วจริง100)

วัดจากระยะหลักกิโล หน้าปัดจะขึ้นราว1.2กิโล คือเกิน20%ละครับ:coolly-0006:

ปกติทุกท่านแก้ยังไงครับ ขอบคุณครับ

บอดี้เหมือนกัน เฟืองท้ายเต็ด 4.3 อาการเป็นเหมือนกันครับ แต่ผมเครื่อง rb
บางทีก็ทำเป็นไม่สนใจบ้าง มัวสนใจเดียวได้เสียเงินอีก
ขอเพียงอย่าให้วัดรอบเกิน 2500 เป็นพอ
(มากกว่านี้เริ่มกินแก๊ส)
กะเอาครับผมก็อาการเดียวกันวิ่ง 100 แต่ไมล์ไป 120

หา speed meter ใส่น่าจะพอช่วยได้นะครับ

มันมีปัจจัยหลายอย่างครับ สำหรับเรื่องความเร็ว
แม้กระทั่งรถสแตนดาร์ดจากโรงงานยังเพี้ยนเลยครับ แต่มันน้อย
นี่รถแต่ง ล้อใหญ่ ยางใหญ่ เฟืองท้ายไม่ตรง มันก็เพี้ยนหล่ะครับ

ขอบคุณครับ แล้วเซฟิโร่วัดความเร็วจากเซนเซอร์ตรงไหนครับกล่องหรือที่เฟืองท้ายหรือ...

คือไม่อยากให้เพี้ยนเกิน10% พวกspeedmeterจะวัดตรงกว่าใช่ไหมครับ

มันมีองค์ประกอบหลายอย่างครับโดยเฉพาะขนาดล้อ+ยางผิดแตกต่างไปจากของเดิมก็เพี้ยนแล้วครับ

ลองหาเฟืองไมล์มาเปลื่ยนดูครับ โดยเปลี่ยนให้เป็นเบอร์ที่ใหญ่ขึ้น(จำนวนฟันเฟืองมากขึ้น) อย่างรถของคุณเจ้าของกระทู้ไมล์อ่อน20% และสมมติว่าถ้าเฟืองไมล์ในเกียร์เจของคุณมี16ฟัน (สมมติน่ะครับ เพราะผมไม่ทราบเบอร์เฟืองไมล์เกียร์เจอะครับ:coolly-0023:) ก็ให้เปลี่ยนเป็น20ฟัน(1ฟัน=ประมาณ5% )ไมล์ก็จะตรงเป๊ะหรือใกล้เคียงเลยครับ:coolly-0026:
ลองหาดูครับ ลองกะๆดูจากเฟืองไมล์ที่ติดรถอยู่ ว่าจะต้องเปลี่ยนขึ้นมากี่ฟัน เพราะเครื่องเจจะมีวางอยู่ในหลายบอดี้ เฟืองไมล์ก็น่าจะมีหลายเบอร์เหมือนกับRBน่ะครับผมว่า

ผมอาจจะให้ข้อมูลได้ไม่เต็มที่มากนักเพราะไม่ค่อยชำนาญเจเท่าไหร่อะครับ ยังไงก็ขออภัยด้วยน่ะครับ รอท่านผู้รู้มาเสริมอีกทีแล้วกันน่ะครับ:coolly-0033:

แก้ไขล่าสุด:
GPS ครับ ความเร็วแม่นเลย เพราะวัดจากดาวเทียม ที่เหลือก้อดูที่รอบเครื่องเอา

ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมอยู่มุกดาหารหาร้านทำรถยากครับ เปลี่ยนเฟืองไมล์ก็คงหาอะไหล่ไม่ได้ ขนาดหากรองดอกเห็ด กับtimerปากกายอดนิยมยังไม่มีสักร้านเลยครับ รอเข้ากทม.ค่อยหาที่เปลี่ยนเฟืองทดไมล์เอา

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม