• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ถามเรื่องจะหนุนฝากระโปรงหน้ารถจ๊ะ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ 13251
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

13251

Register
เข้าร่วม
1 พฤษภาคม 2008
  • กระทู้ ผู้เขียน
คือว่าผมอยากจะหนุนฝากระโปรงหน้ารถแต่ว่าตัดสินใจไม่ได้ว่าจะหนุนสูงขึ้นมากี่นิ้วดีถึงจะสวยและช่วยระบายความร้อนด้วยน่ะจ๊ะ

ระหว่าง 1 นิ้ว กับ 1.5 นิ้ว

รังเล อยู่ว่า1.5 นิ้วจะสูงไปไหม พี่ๆที่หนุนแล้วใช้ความสูงกันเท่าไหร่ครับ

แล้วหนุนแล้วน้ำจะเข้าห้องเครื่องไหมครับ

รบกวนด้วยนะครับ :coolly-0033:

ผมเคยหนุน 1 นิ้วคับ น้ำไม่เข้านะ และก็ไม่สูงมากคับกำลังดีผมว่า

เอาจริงๆเถอะครับ
หนุนไปก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา นอกจากเท่แค่นั้น

จริงๆ ห้องเครื่องควรจะเป็นส่วนที่ปิดสนิทที่สุดนะครับ .. แม้กระทั้งลมปะทะตอนที่ใช้ความเร็วสูงๆ .. และควรจะป้องกันความชื้นให้ดีที่สุด

ถ้าเป็นผม ผมจะไม่หนุนนะครับ ... เพราะไม่ได้คิดว่ามันเท่ด้วย

หนุนก็ดีครับ ตามหลักวิทยาศาสตร์ความร้อนจะลอยตัวขึ้นสู่ที่สูงครับ ช่วยระบายความร้อน หนุนสัก 1 นิ้วก็พอครับ นฎ้ไม่เหนจะเข้าเลยผมหนุน

• กระทู้ ผู้เขียน
ผมเคยหนุน 1 นิ้วคับ น้ำไม่เข้านะ และก็ไม่สูงมากคับกำลังดีผมว่า

เอาจริงๆเถอะครับ
หนุนไปก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา นอกจากเท่แค่นั้น

จริงๆ ห้องเครื่องควรจะเป็นส่วนที่ปิดสนิทที่สุดนะครับ .. แม้กระทั้งลมปะทะตอนที่ใช้ความเร็วสูงๆ .. และควรจะป้องกันความชื้นให้ดีที่สุด

ถ้าเป็นผม ผมจะไม่หนุนนะครับ ... เพราะไม่ได้คิดว่ามันเท่ด้วย

หนุนก็ดีครับ ตามหลักวิทยาศาสตร์ความร้อนจะลอยตัวขึ้นสู่ที่สูงครับ ช่วยระบายความร้อน หนุนสัก 1 นิ้วก็พอครับ นฎ้ไม่เหนจะเข้าเลยผมหนุน

ขอบคุณทุกความเห็นด้วยนะจ๊ะ พี่ วันนี้กะจะไปซื้อบูสมาลองจ๊ะ
:coolly-0045:

การรองฝากระโปรงให้สูงขึ้น กรณี
1. เครื่องเดิม 12v 24v ไม่ได้ทำอะไร จากโรงงานเค๊าออกแบบการระบายความร้อนไว้ค่อยข้างดีอยู่แล้ว ประกอบกับมีพื้นที่เหลือเยอะในห้องเครื่องสามารถระบายความร้อนสะสมได้เป็นอย่างดี แบบนี้คงไม่ต้องรองฝากระโปรงหรอกครับ ไม่มีผลใดๆ
2. เครื่องวางมาใหม่ โดยเฉพาะเครื่องที่มี Turbo จำเป็นต้องได้รับการระบายความร้อนสะสมให้ออกไปโดยเร็ว ประกอบกับเครื่องบางชนิดวางในห้องเครื่องแล้วแน่นเต็มไปหมด พื้นที่ที่เหลือแทบไม่มีแบบนี้ยิ่งต้องการระบายความร้อนยิ่งขึ้น อีกจำพวกก็แต่งเครื่องยนต์ทั้งหลายแหล่นอกจากจำต้องระบายความร้อนเครื่องยนต์โดยเร็วแล้ว อุปกรณ์ตกแต่งต่างๆ ที่เป็นพลาสติค เช่น คอยแต่งเครื่อง RB หรือ JZ ก็ดี ถ้าความร้อนสะสมนานเข้าโอกาสที่อุปกรณ์จำพวกนั้นจะเสื่อมหรือแตก ก็มีสูงครับ ดังจะเห็นว่าหลายคนไม่ปิดฝาครอบวาล์วเครื่องยนต์ ถ้าเป็นอย่างที่กล่าว รองฝากระโปรงก็จะเป็นประโยชน์ในการระบายความร้อนสะสมได้ดียิ่งขึ้นครับ เพราะถ้ามีการเปิดหรือแง้มไว้ซักหน่อยลมจะไหลสะดวกมากขึ้นครับ

หวังว่าคงเป็นประโยชน์ แต่ถ้าไม่เป็นประโยชน์ก็ผ่านๆ ไปอย่าไปสนใจใยดีครับ

ปล.ตัวบูชท์รองฝากระโปรง ถ้าดูดีก็คงต้องเป็นของ ORT
แต่ถ้าพอใช้ได้ก็ตามร้านมอเตอร์ไซค์ครับ บูชท์ประกบล้อมอเตอร์ไซค์มีหลายสีให้เลือก

ว่าจะรองอยู่เหมือนกันครับ ไม่ไหว...ร้อนจริงๆ

ช่วยได้ตอนรถติดเนี้ยระบายความร้อนได้ดีกว่าเดิมนิดหน่อย
แต่เวลาฝนจะตกนี่แอปเสียวๆหน่อยกลัวกระจกแตกเหมือนกัน

ช่วยได้ตอนรถติดเนี้ยระบายความร้อนได้ดีกว่าเดิมนิดหน่อย
แต่เวลาฝนจะตกนี่แอปเสียวๆหน่อยกลัวกระจกแตกเหมือนกัน

อุ้ยย อันนี้ลืมคิดเลย....:coolly-0029:

ขยายความ
หมายถึง
อากาศร้อนจากห้องเครื่อง มาปะทะกับ อากาศเย็นจากภายนอก
ถูกไหมครับ
:coolly-0046::coolly-0046:

แต่จากที่เคยลองมาปีกว่ายังไม่เป็นไรนะ
อาจเป็นเพราะเครื่องแตนด์ๆ 24V

ขอคอนเฟิร์มตามที่ป๋าลองว่าไว้ครับ

สำหรับผมรองโดยใช้ตัวบูชอลูมิเนียมแต่งของพวกมอไซค์มาใช้ครับ ราคาไม่แรง นี่ห้อ posh น่ะครับ 1 นิ้วก็พอ

ขอเสริมเรื่องความร้อนสะสมหน่อยครับ ถ้าเป็นพวกเครื่องเทอร์โบ จะสังเกตเห็นความเสียหายได้มากกว่า เช่น ปลั๊กคอล์ยที่เป็นพลาสติกจะกรอบ แตก เร็วกว่าปกติ ฉนวนสายไฟจะแข็ง กรอบ สุดท้ายแตกจนอาจจะช๊อตกัน กระปุกปั๊มไฮดรอลิกที่เป็นพลาสติกอันนี้เห็นเลยครับว่ามันแตกลายงา ฯลฯ

เรื่องฝนตก กระจกหน้าแตก อันนี้ยังไม่เคยเจอนะครับ
ส่วนถามว่าน้ำเข้ามั๊ย ก็อาจมีบ้าง แต่ไม่ถึงกับทำให้เครื่องมีปัญหาเท่ากับการที่เราไปล้างห้องเครื่องตามร้านล้างทั่วไปครับ

ปล.ผมทั้งรองฝา ทั้งฝามีรู แถมถอดพลาสติกครอบคอล์ยออก ขับลุยฝน ยังไม่เคยเจอว่าน้ำเข้าไปถึงคอล์ย จนรถดับเลยสักครั้งครับ

จะบอกเป็นนัยๆ ว่ารถพ๋มก็แรงว่างั้นเถอะ

ชะอุ้ยยย สะดุ้งโหยงงง :coolly-0023:

มันร้อนเฮดอ่ะคับป๋า พันท่อแล้วก็ยังมิวายย....ท่อแอร์แตกไปสองรอบแล้ว :coolly-0008:

ชะอุ้ยยย สะดุ้งโหยงงง :coolly-0023:

มันร้อนเฮดอ่ะคับป๋า พันท่อแล้วก็ยังมิวายย....ท่อแอร์แตกไปสองรอบแล้ว :coolly-0008:
ไม่น่าวันก่อนมาจอดหน้าบ้านไอร้อนเข้า... ที่บ้านร้อนเลย...:coolly-0010:

จะบอกเป็นนัยๆ ว่ารถพ๋มก็แรงว่างั้นเถอะ

ป๋าแอบแซว.....ไม่รู้ว่าแรงเกียร์เดียวรึป่าว5555:coolly-0010:

ไม่น่าวันก่อนมาจอดหน้าบ้านไอร้อนเข้า... ที่บ้านร้อนเลย...:coolly-0010:
55555 แสดงว่าร้อนแรง......แอ๊
:coolly-0046:

:coolly-0023:.....รุมกันเข้าไป....:coolly-0012:

ปล.พัดลมพี่นี่มันแรงดีจริงๆ

เดินท่อแอร์ใหม่ ให้มันห่างเฮดหน่อย แล้วก็ ตีแผ่นมิเนียมรองฉนวนกันความร้อนปิดเข้าไป
แค่นี้ก็ แหล่มแล้ว

เดินท่อแอร์ใหม่ ให้มันห่างเฮดหน่อย แล้วก็ ตีแผ่นมิเนียมรองฉนวนกันความร้อนปิดเข้าไป

เดินใหม่แล้วค้าบบ.... วกขึ้นมาอยู่ด้านบนเลย(ไม่สวยชั่งมันเหอๆ)...ว่าแต่ ตีแผ่นอะลูมิเนี่ยมเนี่ย ขอยืมตังค์หน่อยจิ:coolly-0001:

เดินใหม่แล้วค้าบบ.... วกขึ้นมาอยู่ด้านบนเลย(ไม่สวยชั่งมันเหอๆ)...ว่าแต่ ตีแผ่นอะลูมิเนี่ยมเนี่ย ขอยืมตังค์หน่อยจิ:coolly-0001:
กลายเป็นกระทู้เดินท่อแอร์พี่ป้องไปแล้วครับ พี่น้องครับ:coolly-0010:
ส่วนจะรองสูงเท่าไหร่ก็แล้วแต่ครับลองดูแล้วกันแล้วแต่ชอบ ขอผมก็รองบู๊ซมอไซค์ครับ (ไม่แรงครับ แต่ที่สวนมาบู๊ซยังไม่เคยเปิด 555ขำๆ)

แก้ไขล่าสุด:

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม