• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

คลัทซ์มีปัญหาอีกแล้วครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ Bester
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

Bester

Member
Register
เข้าร่วม
15 มีนาคม 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
มาอัพเดทสรุปปัญหาครับ

หลังจากที่เปลี่ยนจากของเดิม OS Super Single ที่มันแข็งออก
หรือแก้ให้มันอ่อนลงไม่ถูกจุดไม่รู้ (OS เดิมดีอยู่แล้วไม่มีปัญหาแต่แข็ง) ก็เลยตัดปัญหาโดยการเอาคลัทซ์เดิม RB25 มาใส่ได้อาทิตย์กว่าๆ มีอาการคือเวลารถไหลมาช้าๆแล้วเหยียบคลัทซ์ใส่เกียร์มีเสียงดังเก๊งๆๆๆ (ดังน่ากลัวเหมือนเสียงเหล็กกระทบกันหรืออะไรจะหลุด)รู้สึกได้ที่แป้นคลัทซ์ว่ามันจะถีบๆเป็นระยะ จะเป็นบ่อยเวลาจะเลี้ยวแต่ถ้าออกตัวใส่ 1-2-3-4-5 ไม่เป็น
1.ไม่รู้ว่าเป็นที่ขาเตะรึเปล่า เพราะตอนเปลี่ยนใส่คลัทซ์เดิมยกชุดคลัทซ์+ฟลายวิล+เปลี่ยนลูกปืนใหม่แต่ขาเตะไม่ได้เปลี่ยน
2.เกี่ยวกับ LSD รึเปล่าเพราะใช้ LSD 100%
3.หรือว่าคลัทซ์เดิมเอาไม่อยู่- เครื่อง RB25 โบเดิม ไม่ได้โมอะไรเพิ่ม

ใครที่เคยมีประสบการณ์การเปลี่ยนคลัทซ์พวกนี้รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับก่อนที่จะเอาไปให้ร้านยกดู

แก้ไขล่าสุด:

ไม่มีใครเคยเป็นเลยหรอ :coolly-0011:

สเตปทำรถผม ก็เหมือนคุณเลยครับ

อาการที่เล่ามาคล้ายกันครับ...แต่ผมยังไม่ได้เปลี่ยนลูกปืนกด...เลยยังไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไร............แต่จุดที่สงสัยคือ หวีล้า...น่าจะเป็นเยี่ยงนั้น...รอท่านอื่นมาเสริมละกัน

แล้วมันมีผลอะไรต่อคลัทซ์รึเปล่าครับคือเสียงมันน่ากลัวอะไรจะพังไม่ค่อยอยากเอาไปไหนแล้วครับ

รถผมก็เป็นนะ เกียร์เจใหญ่ คลัชทองแดงบ้านเรา+หวีเสริม 2 ชั้น
เป็นตอนไหลมาช้าใกล้จะหยุดรถแล้วเปลี่ยนลงเกียร์ต่ำ จะเข้ายาก ๆ หน่อย ดังไม่มาก ส่วนใหญ่จะเป็นที่เกียร์ 2 กับเกียร์ 3 ครับ
ตอนขับเร็ว ๆ แล้วถอนลงต่ำไม่เป็นครับ สับขึ้นก็ไม่เป็น
อยากรู้เหมือนกันครับ ว่าเกิดจากอะไร ?

ท่าทางจะเป็นกันหลายคน มันรำคาญ+กลัวอะไรพัง เอ้า... อัพขึ้นไปรอผู้รู้ครับ :coolly-0043:

แนะนำ ใส่หวีเดิมกลับ แล้วใส่ตัวต่อขาครัช big m รับรองนิ่มปรี๊ด แต่ต้องมันใจว่าหวีไม่สึกไม่ล้านะ ลองดูครับ ไม่เกิน 200 บาท

แล้วครัชเดิมที่ใส่เข้าไปน่ะ ใหม่รึเปล่าหรือเก่าญี่ปุ่น ถ้าเก่าน่ะ ไม่ชัวร์นะ ว่าจะจับดีอ่ะครับ

หลังจากที่เปลี่ยนจากของเดิม OS Super Single ที่มันแข็งออก
หรือแก้ให้มันอ่อนลงไม่ถูกจุดไม่รู้ (OS เดิมดีอยู่แล้วไม่มีปัญหาแต่แข็ง) ก็เลยตัดปัญหาโดยการเอาคลัทซ์เดิม RB25 มาใส่ได้อาทิตย์กว่าๆ มีอาการคือเวลารถไหลมาช้าๆแล้วเหยียบคลัทซ์ใส่เกียร์มีเสียงดังเก๊งๆๆๆ (ดังน่ากลัวเหมือนเสียงเหล็กกระทบกันหรืออะไรจะหลุด)รู้สึกได้ที่แป้นคลัทซ์ว่ามันจะถีบๆเป็นระยะ จะเป็นบ่อยเวลาจะเลี้ยวแต่ถ้าออกตัวใส่ 1-2-3-4-5 ไม่เป็น
1.ไม่รู้ว่าเป็นที่ขาเตะรึเปล่า เพราะตอนเปลี่ยนใส่คลัทซ์เดิมยกชุดคลัทซ์+ฟลายวิล+เปลี่ยนลูกปืนใหม่แต่ขาเตะไม่ได้เปลี่ยน
2.เกี่ยวกับ LSD รึเปล่าเพราะใช้ LSD 100%
3.หรือว่าคลัทซ์เดิมเอาไม่อยู่- เครื่อง RB25 โบเดิม ไม่ได้โมอะไรเพิ่ม

ใครที่เคยมีประสบการณ์การเปลี่ยนคลัทซ์พวกนี้รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับก่อนที่จะเอาไปให้ร้านยกดู

อาการนี้ไม่เคยเปน แต่เคยใช้คลัช OS 2แผ่น ตอนแรกค่อนข้างแข็ง
แก้โดย เปลี่ยนลูกสูบปั๊มคลัชคับ มันก็พอช่วยได้บ้างคับ

คลัทซ์เดิมที่ใส่เข้าไปน่ะได้มาจากเครื่อง RB25 ที่เขาลงใหม่แล้วเจ้าของขายออกใส่ OS 2 แผ่น สภาพดีหวีดี ผ้าเหลือเยอะช่างก็เทสดูแล้วบอกดีจับดี
ปั๊มคลัทซ์ผมเดิมทั้งบนทั้งล่างครับไม่ได้แปลง

ล่าสุดครับ ได้สอบถามกับช่างเค้าบอกมาว่า...
หวีกับแผ่นผ้าคลัชไม่แมชกันครับ ประมาณว่าหวีกดดีแต่ผ้าจับน้อยหรือผ้าจับดีแต่หวีกดไม่พอ ไม่ก็ผ้าใหญ่กว่าหวีหรือผ้าเล็กกว่าหวีอะไรประมาณนี้ (เค้าเล่ามายาวครับ สรุปก็ประมาณนี้)

ล่าสุดครับ ได้สอบถามกับช่างเค้าบอกมาว่า...
หวีกับแผ่นผ้าคลัชไม่แมชกันครับ ประมาณว่าหวีกดดีแต่ผ้าจับน้อยหรือผ้าจับดีแต่หวีกดไม่พอ ไม่ก็ผ้าใหญ่กว่าหวีหรือผ้าเล็กกว่าหวีอะไรประมาณนี้ (เค้าเล่ามายาวครับ สรุปก็ประมาณนี้)

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล น่าสนใจเลยทีเดียว

ครับขอบคุณครับ แล้วได้สอบถามช่างมั้ยครับว่าถ้าปล่อยให้มันดังแบบนี้จะทำให้อะไรพังรึเปล่าครับ กลัวขับๆอยู่น๊อคไปเลย :coolly-0042:

หลังจากที่ไปยกคลัทซ์ลงมาดูใหม่ ที่มีอาการเสียงดังเก๊งๆๆ เวลาเชนเกียร์นั้น มาจากช่างที่ใส่คลัทซ์เดิมเข้าไปนั้นขันน๊อตมันส์มือเกินไปจนทำให้น๊อตขาดแล้วไปตกอยู่บริเวณหวีคลัทซ์ (ไม่รู้เข้าไปยังไง) ทำให้มีเสียงดังกระทบกันครับ

ส่วนที่บางคนบอกว่ามีอาการดังเหมือนการเสียดสีกันเล็กน้อยแต่ไม่ดังมากนั้นคือน๊อตตุ่มๆบนหวีคลัทซ์มันเกิดการสัมผัสกับอะไรบางอย่าง ใช้ไปเดี๋ยวก็หายไปเองครับ (ข้อมูลจากช่างนะครับ)

:coolly-0011: เจอช่างแบบนี้ปวดใจแทน