• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ใครใช้จอแอร์ ดิจิตอล ตอบหน่อยครับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ cefcm
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

cefcm

Member
Register
เข้าร่วม
10 ก.ค. 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
ตอนนี้กลางคืนแอร์เย็นสุด ๆ เลยครับ
ปรับตัวเลข ขึ้นลงก็แล้ว อุณหภูมิในห้องโดยสารก็ยังเท่าเดิม
ต้องกด ac ให้มันตัดตลอดเลย

คือเหมือนคอมแอร์มันจะไม่ตัดเลยอะครับ ลงไปยืนหน้ารถดูคอมแอร์เกือบ 10 นาทีก็ไม่ตัด ปรับอุณหภูมิสูงก็แล้วคอมแอร์ก็ไม่ตัด.......

หาข้อมูลใน google บอกว่า ถ้าตูแอร์ได้ต่อฮีตเตอร์ไว้ มันจะปรับอุณหภูมิของมันเอง คอมแอร์จะไม่ตัดการทำงานจริงไหมครับเนี่ย

แต่จำได้ว่าเมื่อตอนซื้อรถมาใหม่ ๆ (เมื่อ 2-3 ปีที่แล้ว) มันตัดนะแต่นานมาก ๆ กว่าจะตัด อุณหภูมิปรับไปเหอะยังไงก็เท่าเดิม ดิจิตอลนะ (แต่เย็นดี)
เวลาเดินทางต้องคอยเอามือกด ปิด ac ตลอด

ไม่ทราบว่าเป็นเหมือนกันไหมครับ ควรแก้ไขยังไง
หรือช่างมันเถอะแอร์เย็นก็ไม่ต้องไปซีเรียส :coolly-0031:

ปล เครื่อง rb

ของพี่ตัดนะ ตามที่ตั้งอุณหถูมิไว้ ตัวเซนเซอร์ที่จอแอร์เดิมเจาะช่องรับอุณหภูมิไว้มั้ย เพราะใส่ดิจิตอล ควรเจาะรูเซนเซอร์ตัวนี้ไว้ด้วยครับ อีกอย่างตรงคานหน้าเครื่องมีหรือเปล่า เพราะเห็นน้องคิงส์บอกว่าไปต่อมาหลายตัว รถที่วางเครื่องตัวนี้มักไม่มีไม่รู่ว่าช่างวางเครื่องเค๊าถอดไปทำไม

แก้ไขล่าสุด:
ป๋าลองครับ แล้วใอ้ตรงคานหน้าเครื่องนี่มันมี เซ็นเซอรแอร์์อยู่กี่ตัวครับ

ป๋าลองครับ แล้วใอ้ตรงคานหน้าเครื่องนี่มันมี เซ็นเซอรแอร์์อยู่กี่ตัวครับ

มีตัวเดียวครับ ถ้าไม่ใส่ตัวนี้ เท่าที่รู้ กดใช้โหมดออโต้ เป่าลงเท้าตลอดครับ

ตอนนี้กลางคืนแอร์เย็นสุด ๆ เลยครับ
ปรับตัวเลข ขึ้นลงก็แล้ว อุณหภูมิในห้องโดยสารก็ยังเท่าเดิม
ต้องกด ac ให้มันตัดตลอดเลย

คือเหมือนคอมแอร์มันจะไม่ตัดเลยอะครับ ลงไปยืนหน้ารถดูคอมแอร์เกือบ 10 นาทีก็ไม่ตัด ปรับอุณหภูมิสูงก็แล้วคอมแอร์ก็ไม่ตัด.......

หาข้อมูลใน google บอกว่า ถ้าตูแอร์ได้ต่อฮีตเตอร์ไว้ มันจะปรับอุณหภูมิของมันเอง คอมแอร์จะไม่ตัดการทำงานจริงไหมครับเนี่ย

แต่จำได้ว่าเมื่อตอนซื้อรถมาใหม่ ๆ (เมื่อ 2-3 ปีที่แล้ว) มันตัดนะแต่นานมาก ๆ กว่าจะตัด อุณหภูมิปรับไปเหอะยังไงก็เท่าเดิม ดิจิตอลนะ (แต่เย็นดี)
เวลาเดินทางต้องคอยเอามือกด ปิด ac ตลอด

ไม่ทราบว่าเป็นเหมือนกันไหมครับ ควรแก้ไขยังไง
หรือช่างมันเถอะแอร์เย็นก็ไม่ต้องไปซีเรียส :coolly-0031:

ปล เครื่อง rb
อันนี้เค๊าเรียกโหมด I Feel control

มีตัวเดียวครับ ถ้าไม่ใส่ตัวนี้ เท่าที่รู้ กดใช้โหมดออโต้ เป่าลงเท้าตลอดครับ

เดียวลองสังเกตุดูครับ ไม่รู้ว่าเกียวกันไหม
เพราะผมเอาตัวบังคับทิศทางลมออกไปแล้ว ใช้ลวดมัดเอาทำให้มันป่าแค่ตรงหน้าเท่านั้น ไม่เคยสังเกตุสักทีว่ามันเป่าตรงไหน

เปิดปิด ac บ่อยๆ ระวังคอมจาไปนะพี่ เห็นช่างแอร์เคยบอกผมมา ครับ

ถ้าเป็นแอร์เดิม การปรับอุณหภูมิจะเป็นการเอาอากาศร้อนจากฮีทเตอร์มาผสม คอมแอร์จะทำงานหนักตลอดเพราะจะตัดที่อุณหภูมิต่ำสุดค่าเดียวเวลาอุดฮีทเตอร์มันเลยเย็นเหมือนกับตอนเราปรับไว้ที่อุณหภูมิต่ำสุด ส่วนแอร์ดิจิตอลเอามาจากรถรุ่นไหนแล้วรถรุ่นนั้นมีฮีทเตอร์รึป่าว ถ้ามีก้อจะเป็นเหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่นิสสันจะใช้ระบบแอร์แบบนี้เรียกว่าระบบแอร์สามฤดูเหมือนรถยุโรป ถ้าจะให้ปรับอุณหภูมิได้ก้อต้องแปลงหน่อย

เทอร์โมสตั๊ท เสียครับ เปลี่ยน แบบหางหนูก็หายครับ ไม่ต้องรื้อตู้แอร์ครับ อันนี้หายากหน่อย แนะนำหาตัวตรงรุ่นนะครับ จะได้ ควบคุมโดยตรงจากหน้าจอได้ครับ จะเหมือนของเดิมที่ติดมาคงเสียแล้วเพราะมันหลายปีแล้วครับ:coolly-0003:

ไม่จำเป็นต้องแปลงอะไรเลยครับ และสามารถควบคุมอุณหภูมิได้จริงถึงอุณหภูมิ 28 องศาครับ ไม่จำเป็นต้องต่อฮีตเตอร์ครับ แต่จะใช้ฮีตเตอร์ไม่ได้ครับ

หมายเหตุ ไม่แนะนำให้เอาเทอร์โมสตั๊ท แบบเป็นแท่งเหล็กเสียบไปที่ตู้แล้วมีตัวบิดแบบ รถกระบะนะครับ เพราะหน้าจอแอร์ดิจิตอลจะไมสามารถควบคุมได้ครับ:coolly-0003:

สงสัยโทรสอบถามได้ครับ ไม่คิดเงิน 081-9068665 คิงส์:coolly-0003:

เทอร์โมสตั๊ท เสียครับ เปลี่ยน แบบหางหนูก็หายครับ ไม่ต้องรื้อตู้แอร์ครับ อันนี้หายากหน่อย แนะนำหาตัวตรงรุ่นนะครับ จะได้ ควบคุมโดยตรงจากหน้าจอได้ครับ จะเหมือนของเดิมที่ติดมาคงเสียแล้วเพราะมันหลายปีแล้วครับ:coolly-0003:

ไม่จำเป็นต้องแปลงอะไรเลยครับ และสามารถควบคุมอุณหภูมิได้จริงถึงอุณหภูมิ 28 องศาครับ ไม่จำเป็นต้องต่อฮีตเตอร์ครับ แต่จะใช้ฮีตเตอร์ไม่ได้ครับ

หมายเหตุ ไม่แนะนำให้เอาเทอร์โมสตั๊ท แบบเป็นแท่งเหล็กเสียบไปที่ตู้แล้วมีตัวบิดแบบ รถกระบะนะครับ เพราะหน้าจอแอร์ดิจิตอลจะไมสามารถควบคุมได้ครับ:coolly-0003:

สงสัยโทรสอบถามได้ครับ ไม่คิดเงิน 081-9068665 คิงส์:coolly-0003:

ผู้เยี่ยวนาน แอร์ตัวจริงมาตอบเองเลยน้องวิ..
ขอถาม ต่อ เทอร์โมสตั๊ท ที่ว่า ของตรงรุ่น รถบ้านเรามันเป็นอย่างไร เพราะเท่าที่เคยตัดอะไหล่ยุ่นมา มันมี 2 แบบ แบบหนึ่งเป็นคล้ายก้านเหล็กเล็กๆ แข็งเสียบไว้ในตู้แอร์ อีกอย่างเป็นสายอ่อนๆ เล็ก เสียบตู้แอร์เช่นกัน และทั้ง 2 แบบใช้งานเหมือนกันมั้ยครับน้อง

เค๊าคิดถึงตัวเองจังเลยอ่ะ เด๋วเค๊าโทรหานะ
แร้วรับสายด้วยนะเฟ้ย จุ๊บ ๆ

ผู้เยี่ยวนาน แอร์ตัวจริงมาตอบเองเลยน้องวิ..
ขอถาม ต่อ เทอร์โมสตั๊ท ที่ว่า ของตรงรุ่น รถบ้านเรามันเป็นอย่างไร เพราะเท่าที่เคยตัดอะไหล่ยุ่นมา มันมี 2 แบบ แบบหนึ่งเป็นคล้ายก้านเหล็กเล็กๆ แข็งเสียบไว้ในตู้แอร์ อีกอย่างเป็นสายอ่อนๆ เล็ก เสียบตู้แอร์เช่นกัน และทั้ง 2 แบบใช้งานเหมือนกันมั้ยครับน้อง

ผมเยี่ยวไม่นานครับ แต่เยี่ยวบ่อย:coolly-0011: ของรถบ้านเรา(รถผมเอง) เป็นสายอ่อนๆ แบบหางหนูอะครับ (ถ้าเจ้าของเก่าไม่เคยเปลี่ยนมานะครับ แต่ดูแล้วตู้แอร์เป็นตู้บ้านเราครับ)

สงสัยมึรถผมคันเดียวที่แปลง แต่ของผมสามารถปรับอุณหภูมิได้เหมือนกับพวกรถโตต้า หรือฮอนด้ารุ่นใหม่ได้โดยใช้จอแอร์เดิมควบคุม ด้วยงบไม่เกินร้อยแต่ต้องทำเองนะค๊าบ

วันนี้ได้กลับมาขับเจ้า a31 อีกครั้ง สังเกตุว่าที่จอแอร์ ในโหมดออโต้ "มันเป่่าลงเท้าอย่างเดียว" อย่างที่พี่ลองได้กล่าวไว้ข้างต้น เลยไม่ทราบว่า เซ็นเซอร์ตรงคานหน้าไม่ได้ต่อไว้ หรือ เทอร์โมสตรัท มันเสียครับ
จะได้หาของ "ตรงรุ่น" มาเปลี่ยน

ขอบคุณมากครับพี่พี่ สำหรับคำตอบ

เหมือนกันครับพี่ คือ
แบบบ้านเราเดิมๆ จะเป็นสายอ่อน ถ้าเสียการเปลี่ยนยากมากถึงขนาดต้องรื้อตู้แอร์เลยครับ เพราะของเดิมจะมีตัวแขวนที่รังผึ้งของแอร์เลยครับ

แบบหางหนู ตัวนี้เป็นตัวนอกแต่ต้องเปลี่ยนตู้ด้วยครับ เนื่องจะมีจุดที่ใช้เจาะเพื่อจะขนานกับตัวตู้แอร์เลยครับพี่ เพราะระยะห่างต้องได้มาตราฐานมันถึงจะคุมอุณหภูมิได้ แม่นยำครับ

แบบสายอ่อนหรือที่บ้านเราใช้อยู่เบิก ศูนย์ตัวละ 800 บาท ครับ มีวิธีการเปลี่ยนแบบไม่ต้องรื้อตู้ครับ แต่ต้องทำขามาจับตัวเซ็นเซอร์แล้วใส่เขาไปในช่องโดยจะมี ช่อง เตรียมไว้โดยไม่ต้องรื้อตู้ ครับ

อีกแบบ เป็น ของขายตามตลาดทั่วไป แต่จะมีตัวหมุนตั้งการตัด ของคอมแยกออกมา อันนี้ไม่สามารถใช้คุมอุณหภูมิ จริงได้ เนื่องจาก คอมจะตัดตาม ตัวที่หมุน ที่ติดมากับชุดโทโม ครับ อันนี้ตัวละ 400-500 บาท แต่ถ้าไม่จำเป็นจริงอย่า ใช้ดีกว่าเพราะเสีย ความรู้สึก มีหน้าจอแต่คุมไม่ได้จริงครับ 555..
:coolly-0029::coolly-0024:

แก้ไขล่าสุด:
วันนี้ได้กลับมาขับเจ้า a31 อีกครั้ง สังเกตุว่าที่จอแอร์ ในโหมดออโต้ "มันเป่่าลงเท้าอย่างเดียว" อย่างที่พี่ลองได้กล่าวไว้ข้างต้น เลยไม่ทราบว่า เซ็นเซอร์ตรงคานหน้าไม่ได้ต่อไว้ หรือ เทอร์โมสตรัท มันเสียครับ
จะได้หาของ "ตรงรุ่น" มาเปลี่ยน

ขอบคุณมากครับพี่พี่ สำหรับคำตอบ

เซ็นเซอร์หน้าเครื่องที่อยู่ข้าง พัดลมหน้ารังผึ้ง หาย หรือเสีย ครับ หามาใส่ก็หายครับ
:coolly-0003:

ok ครับ
ถ้าไม่ได้ยังไง จะรวบกวนโทรปรึกษาอีกทีครับ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม