• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

เื่รื่องของเกียร์....

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ lusana
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

lusana

Register
เข้าร่วม
9 พฤษภาคม 2009
  • กระทู้ ผู้เขียน
เกียร์ออโต้12V วิ่งได้แค่สามเกียร์อะครับเกียร์4ไม่ขึ้น เกียร์1ก็ไม่มีแรงครับออกตัวต้องเหยียบคันเร่งหนักๆเรยวิ่งไม่ออก อาการแบบนี้เป็นที่กล่องคุมหรือเกียร์พังครับ
:coolly-0033:

............................:coolly-0015:

เป็นเหมือนผมเลย แค่ของผมเครื่อง่เจโบน่ะ เหยียบออกตัวป่กติ แต่มีแค่ สามเกียร์ สรุปกล่องพังคับ อีกอย่างนึ่งต้องดูเรื่องอายุของเกียรด้วยน่ะคับ

ลองสลับกล่องดูคับ เอากล่องที่มันใจว่าไม่เสียนะ กล่องเกียร์ออโต้ RB ชอบเสียคับ ถ้าไม่หายก็เกียร์พัง

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ เด๋วจะลองเช็คดูครับ :coolly-0033:

ลองสลับกล่องดูคับ เอากล่องที่มันใจว่าไม่เสียนะ กล่องเกียร์ออโต้ RB ชอบเสียคับ ถ้าไม่หายก็เกียร์พัง

ตามนั้นเลยครับ
:coolly-0003:​

** เอาจากประสบการณ์ของผมบ้างนะครับ แต่ลองเช็คดู ของผมตัวเซ็นเซอร์ตรงข้างลิ้นปีกผีเสื้อเสียทำให้เกียร์รวนครับ บางครั้งเกียร์ไม่เปลี่ยน บางครั้งถอนแล้วเกียร์ดึงมากเปลี่ยนปุ๊บ หายปั๊บ ปัจจุบันถ้าปรับตั้งรอบเครื่องตรงเซ็นเซอร์ตัวนี้ไม่ถูกตำแหน่งเกียร์ไม่เปลี่ยนครับ ต้องยกหลังลอยแล้วไล่ปรับกล่องเซ็นเซอร์จนเกียร์เปลี่ยนเป็นปกติ เซ็นเซอร์ตัวนี้มันคุมไปถึงระบบเกียร์ด้วยครับ แต่ผม 20 โบ นะครับ ลองไล่ที่ง่าย ๆ และถูกตังก่อนครับ ขอยืมใครลองใส่ดูก่อน ถ้าเปลี่ยนกล่องแล้วไม่หาย ก็มาไล่ตัวนี้ต่อ..เดี๋ยวได้ความรู้เพิ่มครับ.

** เอาจากประสบการณ์ของผมบ้างนะครับ แต่ลองเช็คดู ของผมตัวเซ็นเซอร์ตรงข้างลิ้นปีกผีเสื้อเสียทำให้เกียร์รวนครับ บางครั้งเกียร์ไม่เปลี่ยน บางครั้งถอนแล้วเกียร์ดึงมากเปลี่ยนปุ๊บ หายปั๊บ ปัจจุบันถ้าปรับตั้งรอบเครื่องตรงเซ็นเซอร์ตัวนี้ไม่ถูกตำแหน่งเกียร์ไม่เปลี่ยนครับ ต้องยกหลังลอยแล้วไล่ปรับกล่องเซ็นเซอร์จนเกียร์เปลี่ยนเป็นปกติ เซ็นเซอร์ตัวนี้มันคุมไปถึงระบบเกียร์ด้วยครับ แต่ผม 20 โบ นะครับ ลองไล่ที่ง่าย ๆ และถูกตังก่อนครับ ขอยืมใครลองใส่ดูก่อน ถ้าเปลี่ยนกล่องแล้วไม่หาย ก็มาไล่ตัวนี้ต่อ..เดี๋ยวได้ความรู้เพิ่มครับ.
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แต่ผมกะว่าถ้าเปลี่ยนกล่องแล้วไม่หาย จะลงM/Tเรยครับเพราะของเดิมติดรถมาอายุอานามค่อนข้างเยอะพอสมควรคิดว่าอนาคตก็คงดูไม่น่ารอดอะครับ :coolly-0038:

เกียร์ออโต้12V วิ่งได้แค่สามเกียร์อะครับเกียร์4ไม่ขึ้น เกียร์1ก็ไม่มีแรงครับออกตัวต้องเหยียบคันเร่งหนักๆเรยวิ่งไม่ออก อาการแบบนี้เป็นที่กล่องคุมหรือเกียร์พังครับ
:coolly-0033:
อาการนี้เจอมาเองเลยครับกล่องเสียครับแล้วพอเปลี่ยนทีแรกก็ไม่หายช่างเลยเปิดกล่องที่ซื้อมาใหม่ปรากฎว่าเป็นกล่องของ5เกียร์(งงRB20Eมีห้าเกียร์ได้ไง)ช่างเลยชี้ให้ดูตัวที่เขาเรียกว่าชิพหรือICนี่หละตัวสีดำยาวๆมีขาเยอะๆถ้า5เกียร์จะมี4ตัวถ้าเป็น4เกียร์จะมี3ตัวเลยเอากล่องไปเปลี่ยนและขอที่ร้านเปิดดูเลยเพราะกล่องแรกมันก็เขียนบนกล่องRB20eและกล่องใหม่ก็มีแค่3ตัวจริงๆพอเอามาใส่หายทุกอาการตามที่คุณเจอเลย(อาการเหมือนผมทุกอย่างเลยเพราะรถมันออกตัวเกียร์2และวิ่งแค่เกียร์3เท่านั้น)......ฟันธง

อาการนี้เจอมาเองเลยครับกล่องเสียครับแล้วพอเปลี่ยนทีแรกก็ไม่หายช่างเลยเปิดกล่องที่ซื้อมาใหม่ปรากฎว่าเป็นกล่องของ5เกียร์(งงRB20Eมีห้าเกียร์ได้ไง)ช่างเลยชี้ให้ดูตัวที่เขาเรียกว่าชิพหรือICนี่หละตัวสีดำยาวๆมีขาเยอะๆถ้า5เกียร์จะมี4ตัวถ้าเป็น4เกียร์จะมี3ตัวเลยเอากล่องไปเปลี่ยนและขอที่ร้านเปิดดูเลยเพราะกล่องแรกมันก็เขียนบนกล่องRB20eและกล่องใหม่ก็มีแค่3ตัวจริงๆพอเอามาใส่หายทุกอาการตามที่คุณเจอเลย(อาการเหมือนผมทุกอย่างเลยเพราะรถมันออกตัวเกียร์2และวิ่งแค่เกียร์3เท่านั้น)......ฟันธง
ขอบคุณครับเด๋วผมจะลองให้ช่างเช็คกล่องดูครับได้ผลยังไงจะมาบอกอีกทีครับ:coolly-0044:

หายแล้วครับ เปลี่ยนกล่องคุมใหม่นิ่งๆเรย ขอบคุณทุกๆท่านค้าบบ

รถผผมก้อเป็นค๊าบแต่เป็นเครื่องjโบกล่องเกียรมันหน้าตายเปงไงอะค๊าบและเซ็นเซอร์ข้างลิ้นปีนผีเสื้อตัวไหนอะค๊าบช่วยบอกทีอะค๊าบไล่ไม่จบซะทีอะ

รถผผมก้อเป็นค๊าบแต่เป็นเครื่องjโบกล่องเกียรมันหน้าตายเปงไงอะค๊าบและเซ็นเซอร์ข้างลิ้นปีนผีเสื้อตัวไหนอะค๊าบช่วยบอกทีอะค๊าบไล่ไม่จบซะทีอะ
ไม่แน่ใจว่ากล่องRBกับJจะเหมือนกันรึเปล่านะครับในรูปนี้คือกล่องRB ส่วนเซ็นเซอร์ข้างลิ้นปีกผีเสื้อ รอผู้รู้มาอธิบายดีกว่าครับ

ไฟล์แนบ

43.5 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 56
    88.2 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 51