• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

*****ถามเรื่องวิทยุกับเสาอากาศครับ*****

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ panpravong
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

panpravong

Active member
Register
เข้าร่วม
9 เม.ย. 2007
  • กระทู้ ผู้เขียน
วิทยุ ALPINE นี่ถ้าใส่แล้ว เวลาเปิด cd เสาร์อากาศจะขึ้นมั้ยครับ.......

ตอนนี้ใส่ jvc อยู่ครับ เปิดวิทยุเสาขึ้น เปิด cd เสาลง กลัวเปลี่ยนใส่ ALPINE แล้ว เสารจะขึ้นตลอดอะครับ...

ขอบคุณครับ

มันตั้งได้หนิคับ?

ผมเคยใช้โซนี่ มันปรับได้ว่า จะให้เสาร์ขึ้นตอนเปิดทั้งซีดี กับวิทยุ

หรือจะให้ขึ้นแค่ตอนเปิดซีดี

แต่ตอนนี้ใช้ kenwood มันตั้งไม่ได้ มันจะขึ้นแค่ตอนเปิดวิทยุอะคับ

รอผู้เยี่ยวนาน คนอื่นอีกละกันนะคับ

ฝากถามด้วยคับ ของผมใช้ Zulex เสาอากาศของผมมันขึ้นตลอดเลย ไม่ว่าเปิดซีดีหรือวิทยุ มีวิธีต่อให้มันขึ้นเฉพาะตอนเปิดวิทยุไหมคับ :coolly-0033:

แล้วแต่ตัววิทยุจะมีสัญญาณออกมาให้หรือเปล่าครับ
ที่ผมเคยติดมาก็จะมี kenwood กับ jvc ที่จะมีสายออกมาจากวิทยุต่อเข้ากับสายเสาอากาศครับ
สายเส้นนั้นถ้าไม่เปิดวิทยุจะไม่มีอะไร แต่ถ้าเปิดวิทยุจะมีไฟ 12v ออกมาครับ
ก็เอาสายเสาอากาศของเราต่อเข้าไปเลย เปิด FM เสาขึ้น เปิด CD เสาลง จบครับ
แต่ถ้าไม่มีก็ต้องหาวิธีดัดแปลงกัน ส่วนใหญ่ร้านจะเอาสาย power จากวิทยุมาต่อเข้ากับเสาเลยครับ ซึ่งมันเป็นสายที่ไว้ใช้เปิดแอมป์เวลาเราเปิดวิทยุ
ฉะนั้นถ้าเปิดวิทยุไม่ว่า CD หรือ FM-AM เสาจะขึ้นตลอดครับ
ผมใช้ pioneer ไม่มีสายนี้ ผมเลยเอาสวิทช์มาต่อเปิด-ปิดเสาเองครับ
ส่วน alpine ไม่รู้ว่ามีหรือเปล่าครับ
เครื่องเสียงในรถ ผมติดเองทั้งคันครับ...อิ...อิ...

แก้ไขล่าสุด:
ของผมเปิดวิทยุขึ้น ปิดวิทยุหรือเปิดซีดี ลงครับ

ของพ๋มเด้วนี้เปิดวิทยุขึ้น เปิด CD หรือปิดวิทยุก็ไม่ลงครับ ต้องลงไปกดที่เสาให้ลงไปเองครับ..555
เข้าเรื่อง เป็นที่ยี่ห้อวิทยุตามที่บอกข้างบนครับ พ๋มเองใช้ JVC เมื่อก่อนมีขึ้นเปิดวิทยุ เปิด CD ไม่ขึ้น ปัจจุบันเป็นอย่างที่กล่าวข้างต้น และต่อไปก็คงไม่มีแม้กระทั่งวิทยุแล้วล่ะครับ:coolly-0011:

ของผมเปิดวิทยุเสาขึ้น
พอปิดมันไม่ลง
ต้องบิดกุญแจถึงจะลง
ต้องทำไงครับ

ของโซนี่อะครับ
เปิดทั่งcdหรือวิทยุเสาขึ้นหมด

ยังใช้เทปอยู่เลยคับ ดังบ้างไม่ดังบ้าง แต่เปิดเสาก็ขึ้น ปิดก็ลงสุดนะ หุหุ

ผมใช้ ALPINE ครับ เป็นรุ่นเล่นวิทยุซีดี MP3ได้ เปิดวิทยุเสาขึ้น เล่นซีดีเสาลงปกติครับ แต่ไม่แน่ว่าจะเหมือนกันทุกรุ่นหรือป่าวนะครับต้องลองดู :coolly-0033:

ของผมเจ้งครับนิ่งสนิทเลย ทั้งเปิดและปิดไม่ขึ้น เวลาจะฟังวิทยยุผมต้องดึงเสาขึ้นมาเองครับ เวลาจอดรถจะคลุมผ้าก็ต้องกดลงไปเอง

:coolly-0011:

ของผมเจ้งครับนิ่งสนิทเลย ทั้งเปิดและปิดไม่ขึ้น เวลาจะฟังวิทยยุผมต้องดึงเสาขึ้นมาเองครับ เวลาจอดรถจะคลุมผ้าก็ต้องกดลงไปเอง

:coolly-0011:
เช่นกันครับ วิ่งๆไปกระเทือนหน่อย เสามันก็ลงออโต้เลยครับ:coolly-0041: สงสัยต้องเอายางวงรัด มันจะได้ไม่รูดลง:coolly-0010:

ผมต่อเข้ากะหมวดสวิทย์โช๊คเลย จบปัญหาอยากให้ขึ้นตอนไหน ลงตอนไหนได้หมด

ของโซนี่อะครับ
เปิดทั่งcdหรือวิทยุเสาขึ้นหมด

ของโซนี่ ลองหาปุ่มที่เขียนว่า

AAT

ลองกดดูคับ

ถ้าจำไม่ผิดนะ

มันจะแปลประมาณว่า all atena

• กระทู้ ผู้เขียน
ของผมไม่ขึ้นทั้งสองอะคับ ตายสนิท...

แชร์มั่งนะครับกับวิทยุสองตัว

1.jvc เสาอากาศจะขึ้นตอนเปิดวิทยุอย่างเดียว (เขาทำสาย remote ของเสาอากาศวิทยุมาให้โดยเฉพาะเลย แน่มากๆ) :coolly-0022:
2.Pioneer ไม่มีอย่างข้างบน มีแต่สาย remote PowerAmp (เปิดเครื่องเมื่อไหร่มีไฟ 12v เมื่อนั้น ทั้งที่ผมซื้อรุ่นท๊อปเลยนะครับตอนนั้นเป็นจอกราฟฟิคสีฟ้า ดันนนน... ไม่มีสาย remote ของเสาอากาศวิทยุมาให้ โถๆๆๆ Pioneer) :coolly-0011:

ยี่ห้ออื่นยังไม่เคยลองครับ (ไม่มีตังค์ซื้ออ่ะ) :coolly-0029: