• สวัสดีครับชาวโลมาสีฟ้า cefiro-thailand.com

เว็บไซต์แห่งนี้เราเปิดให้ใช้งานกับฟรีๆ สามารถโพสต์อัพเดทสถานการณ์ต่างๆข่าวสารบ้านเมืองและข่าวสารของกลุ่ม cefiro-thailand.com ได้เต็มที่เลยนะครับขอแค่ไม่เป็นการปั่นกระทู้หรือโฆษณาอะไรที่มันล่อแหลมจนเกินไป
    เว็บไซต์ไม่ต้องเสียค่าสมัครใดใดทั้งสิ้นมีข้อเสนอแนะอะไรสามารถแนะนำเข้ามาได้ครับยินดีปรับแต่งและแก้ไขถ้าสามารถทำได้

กฎระเบียบของเราก็ไม่มีอะไรมากท่านสามารถใช้งานได้เต็มที่

ทำโคมเหลืองคับ

• ผู้เริ่มหัวข้อ ผู้เริ่มหัวข้อ pea
  • วันที่เริ่มต้น วันที่เริ่มต้น

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see

pea

Member
Register
เข้าร่วม
16 ม.ค. 2010
  • กระทู้ ผู้เขียน
อยากทราบว่าพอจะทำได้รึเปล่าแล้วต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างคับของผมเป็นโคมหน้า 12 v เดิมๆสีขาวคับอยากได้ตัดหมอกสีเหลืองเท่ๆอย่างเค้าบ้างแต่ถ้าซื้อใหม่ก็เสียดายโคมเก่าน่ะ(ยังใหม่อยู่เลย)ขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยคับขอบคุณคับ

แนะนำให้ซื้อโคมใหม่ไปเลย ราคาประมาณ 1500-1800
แล้วแต่สภาพ ลำพังเอาโคมเก่ามาทำโคมเหลือง ค่าใช้จ่าย
น่าจะสูงกว่าด้วยซ้ำ ถ้าคิดจะใส่โคม 12V. เหมือนเดิมนะ

ถ้าจะหาโคมเหลืองเก่าๆกระจกที่แตกๆมาทำนี่ราคาก็พอๆกับซื้อโคมเหลืองสวยๆเลยคับและจะหายากนะคับ....แนะนำนะคับตัดใจไปเลย(ถ้าอยากหล่อ) หาซื้อโคมเหลืองสวยๆในเวปนี้ไปเลยคับ(โคมเก่าก็เก็บไว้)เป็นอะไหล่คับ....อยากหล่อมันรอไม่ได้นะคับ

เปลี่ยนเป็นใส่หลอดเหลืองได้ป่าวครับ ถามดูครับ มีขายมั้ยครับ หลอกไฟตัดหมอกสีเหลือง จะได้ไม่ต้องไปหาโคมเหลือง:coolly-0035:

เปลี่ยนเป็นใส่หลอดเหลืองได้ป่าวครับ ถามดูครับ มีขายมั้ยครับ หลอกไฟตัดหมอกสีเหลือง จะได้ไม่ต้องไปหาโคมเหลือง:coolly-0035:

ตามนั้นประหยัด สุดๆ 55+:coolly-0046:

ตามนั้นประหยัด สุดๆ 55+:coolly-0046:
เปลี่ยนได้คับ ประหยัดกว่าด้วย แต่มันจะให้แสงไม่เหลือง
เท่าโคมเหลือง หลอดเหลืองใช้ไปนานๆมันจะจาง
และไม่เหลืองเท่าโคมเหลืองคับ แต่ก็ขึ้นอยู่ที่ความพอใจ
นะคับ..........

รู้สึกว่า 243 คนข้างบนจะมีขายอยู่นะ ลองไปคุยหลังไมค์กันดู
อิอิ

เปลี่ยนได้ครับแต่ไม่ยั่งยืน ขาดทีก็ต้องหาใหม่ ส่วนที่อายุการใช้งานนานๆทนๆมียี่ห้อหน่อย ราคาก็แรงตามไปด้วยครับ :coolly-0018::coolly-0018:

:coolly-0033:ช่วงนี้ต้องเศรฐกิจพอเพียง ตามพระราชบญญัติในหลวงครับ เดี๋ยวไม่ไม่ตังกิน รถกินหมดตูด แต่ช่างมันเถอะก็หลงมันนี่น่า รถไรสวยไม่มีวันดับ

เปลี่ยนได้คับ ประหยัดกว่าด้วย แต่มันจะให้แสงไม่เหลือง
เท่าโคมเหลือง หลอดเหลืองใช้ไปนานๆมันจะจาง
และไม่เหลืองเท่าโคมเหลืองคับ แต่ก็ขึ้นอยู่ที่ความพอใจ
นะคับ..........

ลองแบบผมไหมครับ คันเก่าผม 12V ถอดโคมมาล้างทำความสะอาด
ก็ซน พ่นหน้ากากโคมดำเงา ส่วนโคมสปอร์ตไลท์ เป็นกระจกใช่ไหมครับ
นั่นแหละหาสีแก้ว สีเหลืองพ่นข้างในเลยครับ
หรือใช้สติ๊กเกอร์เหลืองใส แปะกระจกสปอร์ตไลท์ด้านนอกเลยครับ
หล่อ-ดุ โค-ตะ-ระ
ถ้าชอบไม่เหมือนใครก็ลองดูครับ สีออกมาเหลืองมากๆ เหลืองไม่รอใครเลย
เพื่อนผมยังบอกมันเหลืองอะไรจะขนาดนี้

ดูรูปข้างซ้าย คันเก่าผมครับ
:coolly-0024:

ลองแบบผมไหมครับ คันเก่าผม 12V ถอดโคมมาล้างทำความสะอาด
ก็ซน พ่นหน้ากากโคมดำเงา ส่วนโคมสปอร์ตไลท์ เป็นกระจกใช่ไหมครับ
นั่นแหละหาสีแก้ว สีเหลืองพ่นข้างในเลยครับ
หรือใช้สติ๊กเกอร์เหลืองใส แปะกระจกสปอร์ตไลท์ด้านนอกเลยครับ
หล่อ-ดุ โค-ตะ-ระ
ถ้าชอบไม่เหมือนใครก็ลองดูครับ สีออกมาเหลืองมากๆ เหลืองไม่รอใครเลย
เพื่อนผมยังบอกมันเหลืองอะไรจะขนาดนี้

ดูรูปข้างซ้าย คันเก่าผมครับ:coolly-0024:

พี่บอกวิธี ถอดหน่อยดิ ครับ ว่าทำยังไงอ่ะ เห็นมันแน่นๆ กลัวจะแตกซะก่อน ต้องถอดไรก่อนอ่ะครับ หรือใครรู้ ช่วยบอกหน่อย คับ:coolly-0043:

ใช้ไดร์เป่าลมร้อน (ไม่ใช่ไดร์เป่าผมนะ ผมซื้อที่คาร์ฟรู์ 590 ใช้มาหลายงานยังไม่พังเลย) :coolly-0046:
1. แกะกิ๊ปโคมก่อนมี 4 ตัว
2. ค่อยๆเป่าลมร้อนใจเย็นๆครับ เป่ารอบๆให้ร้อนทั่วๆ ตะเข็บโคมกับกระจก (ใส่ถุงมือผ้าด้วยตอนแงะร้อนมาก):coolly-0002:
3. เป่าย้ำฝั่งที่เราจะแงะ
4. เมื่อร้อนได้ที่ ใช้มือแงะๆ เหมือนปอกทุเรียนอ่ะครับ ค่อยๆดึงให้แยกจากกัน ที่ละด้าน ใจเย็นๆ ไม่แนะนำให้ใช้ไขควง (พลาสติกจะบิ่น และไม่เนียน) จะมีกาวดำยืดๆ ออกมาเหมือนกินพิซซ่าตอนร้อนๆ อย่าไปเอามันออกนะครับ เก็บไว้อย่างนั้นก่อน
5. อยากทำอะไรต่อจากนั้นก็ตามสบายครับ :coolly-0030:
6. ประกอบกับคืนก็เอาไดร์ฟร้อนเป่ากาวสีดำๆ มันจะเหลว แล้วรีบเอามาประกบกันเหมือนเดิม ล็อคกิ๊ปซะ เสร็จแล้วครับ.

ถ้าจะทำเหลืองแบบประหยัดๆ นะครับ
เตรียมสีพ่นแก้ว Layland สีเหลืองซักกระป๋อง (สีจะเป็นเนื้อใสๆ มองทะลุได้)
มี 3 วิธีให้เลือก
1.พ่นทีหลอดสปอร์ตไลท์เลย อันนี้เหมือนมากๆ แต่หลอดมันร้อนจะทำให้สีซีดเร็วไม่แนะนำ
2.พ่นที่จานฉาย(โคมสะท้อนแสง) อันนี้อยู่ได้นานไม่สังเกตุไม่รู้เนียนมาก
3.พ่นที่กระจก
สปอร์ตไลท์เเลย อันนี้ให้แสงเหลืองสุดๆ หรือจะปิดสติีกเกอร์ใสสีเหลือง(ดังรูปที่1และ2)
ไม่เหมือนชาวบ้านแต่ชอบเป็นการส่วนตัว
เพราะมันเหลืองมากๆ

ลองดูตามชอบ
มีอีกวิธีไปหาครอบหลอดแก้วมาเป็นกระจกใสๆมาพ่นสี หรือซากโคมเหลืองอันอื่นมาใส่เอาครับ

:coolly-0005: อันนี้ทำเสร็จอันล่าสุด กับคันใหม่ 24V (อาจไม่เหมาะกับผู้ที่ชอบแบบคลาสสิคนะครับ)

โคมเหลือง+จานฉายของ 12V ของเดิมผมมันร่อนออกหมดแล้ว(24V)
กระจกโคม 12V
หน้ากาก 24 พ่นดำ

ออกมาตามรูปครับ
(ดังรูปที่3และ4)

ไฟล์แนบ

85.4 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 85
    82.3 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 81
    88 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 124
    66.9 กิโลไบต์ · จำนวนการดู: 82
แก้ไขล่าสุด:
ใช้ไดร์เป่าลมร้อน (ไม่ใช่ไดร์เป่าผมนะ ผมซื้อที่คาร์ฟรู์ 590 ใช้มาหลายงานยังไม่พังเลย) :coolly-0046:
2. ค่อยๆเป่าลมร้อนใจเย็นๆครับ เป่ารอบๆให้ร้อนทั่วๆ ตะเข็บโคมกับกระจก (ใส่ถุงมือผ้าด้วยตอนแงะร้อนมาก):coolly-0002:
4. เมื่อร้อนได้ที่ ใช้มือแงะๆ เหมือนปอกทุเรียนอ่ะครับ ค่อยๆดึงให้แยกจากกัน ที่ละด้าน ใจเย็นๆ ไม่แนะนำให้ใช้ไขควง (พลาสติกจะบิ่น และไม่เนียน) จะมีกาวดำยืดๆ ออกมาเหมือนกินพิซซ่าตอนร้อนๆ อย่าไปเอามันออกนะครับ เก็บไว้อย่างนั้นก่อน
5. อยากทำอะไรต่อจากนั้นก็ตามสบายครับ :coolly-0030:
6. ประกอบกับคืนก็เอาไดร์ฟร้อนเป่ากาวสีดำๆ มันจะเหลว แล้วรีบเอามาประกบกันเหมือนเดิม ล็อคกิ๊ปซะ เสร็จแล้วครับ .

:coolly-0005: อันนี้ทำเสร็จอันล่าสุด (อาจไม่เหมาะกับผู้ที่ชอบแบบคลาสสิคนะครับ)

โคมเหลือง+จานฉายของ 12V ของเดิมผมมันร่อนออกหมดแล้ว(24V)

ออกมาตามรูปครับ

ไอ้ดำๆ นี่ เค้าเรียก ว่าอึหมา ป่าว 55 ขอบคุณมากๆพี่

เดี๋ยวลองทำตามบ้างครับ

• กระทู้ ผู้เขียน
แหล่มโคตรเลยพี่ผมชอบจิงๆไม่ใช่มีเงินเท่าไรก็ประเคนให้เค้าหมดมันต้องเจ็บเอง รู้เอง เล่นเอง ต่อไปก็เก่งแน่นอน ขอบคุณคับๆๆ :coolly-0022:

6. ประกอบกับคืนก็เอาไดร์ฟร้อนเป่ากาวสีดำๆ มันจะเหลว แล้วรีบเอามาประกบกันเหมือนเดิม ล็อคกิ๊ปซะ เสร็จแล้วครับ.

ถ้าจะทำเหลืองแบบประหยัดๆ นะครับ
เตรียมสีพ่นแก้ว Layland สีเหลืองซักกระป๋อง (สีจะเป็นเนื้อใสๆ มองทะลุได้)
มี 3 วิธีให้เลือก
1.พ่นทีหลอดสปอร์ตไลท์เลย อันนี้เหมือนมากๆ แต่หลอดมันร้อนจะทำให้สีซีดเร็วไม่แนะนำ
2.พ่นที่จานฉาย(โคมสะท้อนแสง) อันนี้อยู่ได้นานไม่สังเกตุไม่รู้เนียนมาก
3.พ่นที่กระจก
สปอร์ตไลท์เเลย อันนี้ให้แสงเหลืองสุดๆ หรือจะปิดสติีกเกอร์ใสสีเหลือง(ดังรูปที่1และ2)
ไม่เหมือนชาวบ้านแต่ชอบเป็นการส่วนตัว เพราะมันเหลืองมากๆ

ลองดูตามชอบ
มีอีกวิธีไปหาครอบหลอดแก้วมาเป็นกระจกใสๆมาพ่นสี หรือซากโคมเหลืองอันอื่นมาใส่เอาครับ

:coolly-0005: อันนี้ทำเสร็จอันล่าสุด กับคันใหม่ 24V (อาจไม่เหมาะกับผู้ที่ชอบแบบคลาสสิคนะครับ)

ออกมาตามรูปครับ (ดังรูปที่3และ4)
พี่ครับ รูปที่พี่เบลอหน้าผู้หญิงเอาไว้นี่ คือว่าพี่กลัวแฟนพี่จะรู้จักหน้าตากิ๊กพี่ หรือว่าคนนี้อายุยังไม่ถึง15อ่าพี่ ดูแล้วนึกว่าดูรายการเรื่องจริงผ่านจอเลยอ่าครับ คริๆ

ผมเคยแต่เอาโคม Depo ไปใส่ โคมเหลืองอ้ะครับ พอดีแถวบ้านมีร้านรับล้างไฟรถ แล้วขายไฟรถเก่าด้วย เค้าแกะโคมเหลืองจากไฟอื่นมาใส่ให้ ก้อโอนะครับ 800 จบ

กรุณาปิด โปรแกรมบล๊อกโฆษณา เพราะเราอยู่ได้ด้วยโฆษณาที่ท่านเห็น
Please close the adblock program. Because we can live with the ads you see
กลับ
ยอดนิยม